1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyện bằng lái - xe hơi - bảo hiểm ở Mỹ và kinh nghiệm mua bán

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi giang_sooner, 29/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. littlestarhcm

littlestarhcm Thành viên quen thuộc

Bác xin cho em hỏi: " out of door" price và window price là như thế nào ạ. Em chỉ sợ mình cò kè với họ rồi họ ok nhưng đưa cho mình xe ở trong phu tùng dzỏm thì tiêu. Em ko tinh mượn loan nên mới tính chuyện trả giá đến mức có thể. Mà mình có được claim vô thuế ko ạ? Em cám ơn bác KK nhiều
    Được littlestarhcm sửa chữa / chuyển vào 12:00 ngày 28/11/2007
  2. Khikho007

Khikho007 Thành viên mới

Đừng lo người ta giao xe có phụ tùng dỏm. Mấy hãng xe biết bảo vệ uy tín của họ. "Out of the door" là giá cuối cùng, bao gồm cả thuế, registration, sticker cho năm đầu tiên. "Window price" là MSRP. Mua xe không được claim vô thuế. Nhiều người claim vào thuế bằng cách lấy home equity ra trả tiền xe.
  3. littlestarhcm

Da, em xin có câu hỏi cuối nữa thôi ạ:
    Em đọc lại những trang đầu có xem bác Netwalker viết:
    " Ví dụ như bạn có thể nghiên cứu giá gốc của xe mà đại lý phải trả để nhập vào và chỉ việc trả giá cao hơn đó một vài trăm là có thể mua được, đó là chưa nói đến các khoản khuyến mại của chính hãng ví dụ như tiền cash back, tiền phụ phí quảng cáo cho đại lý, tiền hỗ trọ vốn cho đại lý, v....v."
    Vậy làm sao mà mình có thể xác định giá gốc của xe mà đại lý phải trả để nhập ạ? Bác nào biết xin chỉ cho em với!!
    Còn những khuyến mãi này nọ thì chắc mình phải search web của dealer có đúng ko ạ?
    Dạ tại vì chuyến này mua xe cũng như là cái tài sản đầu tiên mà giá trị nên em muốn hỏi cho chắc. À, em tính mua chiếc Toyota Highlander. Giá MSRP: 31 400. Em trả giá cỡ tầm chừng nào là vừa ạ? Trả xuống nhiều quá ko biết có bị chửi ko
    Là lần đầu tiên nên các bác có gì xin chia xẻ cho em út tí kinh nghiệm ạ
    Thanks a lot
  4. Khikho007

Khikho007 Thành viên mới

Điều quan trọng nhất khi mua xe là ... chai mặt. Họ nói gì mặc họ. Thuận mua vừa bán, nếu em trả giá lịch sự thì không ai dám chửi Anh không biết giá xe Highlander bao nhiêu, nhưng anh không nghĩ nó lên quá 30k trừ khi là loại limited. Cash back thường áp dụng cho các xe Mỹ, ít thấy ở xe Nhật, xe Đức càng hiếm hơn. Trừ khi em làm Fleet Manager hay cao hơn ở các dealer, không ai biết được giá gốc của chiếc xe thật sự là bao nhiêu. Nếu em trả giá quá thấp, họ sẽ đưa ra một giá khác, gọi là Invoice price. Nọ nói là đó là giá họ mua từ nhà máy, không thể bán thấp hơn giá đó được nữa, nếu không họ sẽ lỗ. Có trời mới biết được giá đó có thật hay không. Thông thường, như anh đã nói trên, nếu em mua được chiếc xe, sau khi cộng hết các loại phụ phí như thuế, giấy tờ... tương đương với MSRP là tương đối rồi. Nếu như em quen với ai làm việc trong các dealer, có thể nhờ họ đứng ra thương lượng, có thể mua được giá ưu tiên cho nhân viên (employee discount).
  5. rome81

rome81 Thành viên mới

Xin nhờ mọi người chỉ dẫn dùm :
    Mình vừa nhận được giấy triệu ập của tòa án : Leave scene of Property Damage
    Có witness. Date of Offfense : 11/19/2007
    Nhưng quả thật mình không nhớ đã gây ra damage khi nào , hựac có ai đó đã mượn xe mình hôm đó đi và gây ra damage and leaved scence.
    -Xin mọi người chỉ dẫn mình cần phải chuẩn bị gì trong trương hợp này.
    Mình thì tin chắc không phải mình là người lái xe và gây ra damage này nhưng nếu không nhớ được ai là người đã sử dụng xe của mình ngày hôm đó thì hậu quả xẽ ra sao?
    -Mình đang nợp đơn apply thẻ xanh. Vậy tội LEAVE SCENE OF PROPERTY DAMAGE có để lại record trong hồ sơ của mình không và có làm ảnh hưởng đến vấn đề xin thẻ xanh của mình không?
    xin mọi người chỉ dẫn.
    cảm ơn nhiều
  6. rome81

rome81 Thành viên mới

Ngoài ra mình còn bị 1 giấy triệu tập thứ 2 của toà án. Đó là hôm đi NY phóng nhanh và bj police giữ lại ( không có tai nạn hay tông ai hết ). Thường thường thì chỉ là speeding ticket thôi nhưng không biết police đưa mình 1 tờ giấy nói mình phải ra toà và nói là mình sẽ không có vấn đề gì đâu , chỉ cần ra toà. Không biết luật lện NY ra sao.Mà họ triệu tập mình ra toà tận 1 năm sau ngày xảy ra speeding.
    Đây là nội dung của tờ giấy triệu tập ra toà được gửi về cho mình :
    Trial Date 05/28/2008
    This is in reply to your plea of not Guilty to the above charge.
    I have set this matter for trial on the above date and tome at the Gallatin Town Court Annex, Cty Rt 2 & JAckson Corner Road...
    If you are to be represented by Counsel , please notiffy the court of the name and address of such Counsel. No adjournment will be considered within 24 hours of the trial date.
    Có ai hiểu vấn đề của bức thư này không? có nghiêm trọng hơn.
    Mình ở tiểu bang CT. Cũng đã từng bj speeding. Họ đưa cho mình ticket. Nếu mình không trả ticket thì sễ được hẹn ra toà. Không biết luật trên NY là có thể lựa chọn trả tiền hay ra toà ngay khi bị cảnh sát ticket sao?
    xin mọi người chỉ dẫn
  7. littlestarhcm

Mọi người ơi, xin cho em hỏi tí ạ. Chuyện là em bị ticket vì tội over speed (freeway cho 65, em chạy hơi cao 92). Em đã bị cái giấy gửi về rùi...bị phạt đến hơn $500.....đau khổ..đau khổ. Em xin hỏi:
    - EM biết ra tòa thì chẳng cãi gì được rồi...vì có bằng chứng bị bắn bằng rada hẳn hoi. Nhưng nếu em ra tòa thì có thể bớt lại ít tiền ko? Và có clear record cho em ko? Insurance có bị lên? Nếu ra tòa và chịu nộp phạt là xong ko cần đi traffic school ạ?
    - Nếu em chấp nhận đóng tiền thì phải đi học traffic school ạ? Có được clear record ko ạ?
    Các anh chị nào có biết qua, xin chỉ cho em biết cách nào là tốt nhất. EM cám ơn nhiều nhiều luôn
    Thanks all
    Được littlestarhcm sửa chữa / chuyển vào 02:38 ngày 14/08/2008
  8. strangerinthenite

strangerinthenite Thành viên quen thuộc

các bác cho tớ hỏi có trường nào dạy lái xe tốt tốt ko ạ ? dạy từ code đến behind the wheel í ạ. tớ hiện ở fullerton chưa từng lái xe bao giờ nên sang đây mới như bị què chân đây ạ. cảm ơn các bác trước nhé !
  9. chubbygal

chubbygal Thành viên mới

Bạn hỏi duongqua nhé
  10. X_3winofall

X_3winofall Thành viên rất tích cực

ko đỡ được