1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyện bằng lái - xe hơi - bảo hiểm ở Mỹ và kinh nghiệm mua bán

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi giang_sooner, 29/06/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. CongTuChat

CongTuChat Thành viên mới

Highlander kiểu dáng như bà già . Hybrid có thể tiết kiệm xăng, nhưng nếu nó hỏng bộ phận điện của hybrid system thì chắc chắn phải tốn vài ngàn USD để thay.
  2. tRiNhNu17

tRiNhNu17 Thành viên mới

sau khi hỏi ý kiến nhìu người, e quyết định giữ lại con Accord (ráng bắt nó cày thêm vài chục k$ nữa )
    E mới thay timing belt, water pump, và axle rùi. Bác congtuchat rành về xe ghê ta. Đóan đúng Accord hay bị lỏng cái fuse ở relay sau 100k miles, xe e cũng bị ở cái door lock, mà nhát sửa quá.
  3. CongTuChat

CongTuChat Thành viên mới

Bạn đã thay Timing belt, water pump chắc phải thay luôn AC compressor belt + alternator belt. Đã thế thì thay luôn Transmission Fluid (giúp bảo dưỡng hộp số) + Coolant Fluid ( bảo dưỡng coolant system tránh head gasket bị blown). Sau đấy thì thay dầu nhớt, phanh phiếc đúng hạn thì cứ việc phi đến khi nào nó hết bò thì vứt vào nghĩa địa.
    Nếu tôi nhớ không lâm thì Door lock relay nằm ở gầm bên dưới steering wheel. Tháo nó ra đem đến tiệm điện bảo ngưòi ta hàn lại tất cả các mối chì khoảng 10 USD gắn vào là chạy vô tư.
    Sau này nếu có mua xe mới thì xem thử Mini Cooper cho nó cá tính. Nó cũng tiết kiệm xăng (28 - 32 mpg city). Bên Canada nó được biết đến với danh hiệu "Backseat Kama Sutra."
  4. darkfounder

darkfounder Thành viên mới

Các anh chị có kinh nghiệm cho em hỏi về trường hợp của em như sau:
    Em năm nay 19t, đang ở San Antonio, TX
    Em vừa bị tai nạn xe trên I-10 cách đây vài ngày. Tai nạn khá lớn, kéo theo 3 chiếc xe tan nát ( có cả xe em).
    Khi em đang chạy lane kế lane bên phải thì có 1 thằng nó tự nhiên change lane qua lane của em rồi apply brake. Em thấy gần quá nên đành phải chuyển qua lane bên phải, nhưng vì đang chạy trên highway khoảng 55m + nên bị lạc tay lái, tông vào đuôi trái xe của tên đó, kéo theo 1 loạt tai nạn......
    TRong trường hợp đó ai là người có lỗi à? Và nếu có ra court thì em có cãi gì dc ko ạ? Otherwise, nếu em là ng lỗi thì bảo hiểm của em sẽ tăng bao nhiêu ạ? Bảo hiểm hiện tại của em là 150$/ tháng ( just liability).
    Cám ơn mọi người
  5. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Ở Mỹ khổ chủ không được cãi trước toà .
    Chuyện cãi cọ là của thày cò thày kiện đôi bên công ty bảo hiểm của
    các xe dính tai nạn .
    Bạn có giỏi đến mấy, nhưng không có bằng hành nghề luật sư, và không
    phải làm cho các công ty bảo hiểm có liên quan, thì đành bó tay thôi .
    Bây giờ tốt nhất là luyện thở đều, rồi chơi thể thao hay âm nhạc cho
    đỡ bị stress. Để chuyện ấy cho bọn nó lo.
  6. aOSUguy

aOSUguy Thành viên mới

2 tuần trước mình lái xe xuyên mấy bang về DC, đi đêm, ngang qua vùng Maryland, đang phóng 70 thì gặp phải 2 e deers nằm chết ngay trước mũi. Trời tối nên khi nhìn thấy đã quá gần, phanh mạnh thì sợ xe văng đít, đành phải "nuốt" luôn một con vào bụng xe (lúc đấy cũng vẫn còn hơn 20 miles/h). Nghe sầm một cái, xe bay tung lên hẫng mất giây mà như cả năm trời. Xuống kiểm xe thấy bề ngoài ko bị xây xước, đi xuyên bang tiếp thêm 2 lần nữa tổng cộng gần 1000 miles mà toàn đường đồi núi trong điều kiện thời tiết mưa và tuyết. Hôm qua ra ngó gầm xe mới tá hoả cả cái gầm xe dưới đầu động cơ đã bị móp vào bên trong; dàn radiator đã bị gập ở giữa; nắp xe thì ko thể mở lên được nữa. Ko biết phải mất bao tiền để sửa đấy, chắc phải 7-800$.
    Thế mà mình vẫn còn son. Mấy thằng ở đây hit deers xe bị vỡ vụn hết luôn.
    Có đồng chí nào lên DC dịp tết này đi chơi cho vui.
  7. tuctuc

tuctuc Thành viên quen thuộc

Bác nào ở DC có biết cửa hàng nào sửa xe hơi uy tín mà rẻ rẻ một chút ko?
    Thnx
  8. phuyem

phuyem Thành viên mới

Em nghe mọi người nói là bây giờ bằng VN được chấp nhận ở Mỹ rồi (hình như là trong vòng mấy tháng gì đó), chỉ cần dịch ra thôi.
    Thế có đúng k ạ các bác?
  9. Tropical_Jungle

Tropical_Jungle Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không đúng! Luật lái xe ở Mỹ mỗi bang mỗi khác. Không có luật chung cho toàn liên bang. Nên ở một số ít bang (ví sụ Massachusetts) chấp nhận bằng lái Việt nam và có thể dùng được ở đó một năm. Tuy nhiên phần lớn các bang khác của Mỹ thì không chấp nhận và buộc phải thi lại.
  10. CoDep

CoDep Thành viên rất tích cực

Dịch ra nghĩa là thế nào ?
    Luật lái xe ở Mỹ là phải mang theo bằng lái xe khi lái xe .
    Bạn không có bằng lái xe hợp pháp, đưa ra một mảnh bìa có
    chữ nước ngoài cho cảnh sát mà nó chịu hay sao ?
    Làm sao nó cầm cái bằng VN mà tra computer ra hồ sơ phạm
    pháp của bạn (?) trong khi cầm cái bằng lái xe của nó thì tra ra
    ngay những chuyện gì bạn đã làm (bao nhiêu lần lái xe quá
    nhanh, bao nhiêu lần đậu xe sai chỗ, bao nhiêu lần đánh em,
    cãi nhau với vợ, vân vân, chưa kể bao nhiêu lần xộ khám, bao
    nhiêu lần vào nhà đá).