1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyến đi ngày cuối tuần (Chủ nhật 14/11: Phố Hiến - Làng hương xạ Cao Thôn)

Chủ đề trong 'Hồi ức về các chuyến đi' bởi paper_hn, 23/08/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. vjtzinol

vjtzinol Thành viên rất tích cực

Bác nào chiều nay đi thì có tí ảnh ọt show lên đi ạ, em chờ cả buổi chiều để xem ảnh cua các bác đấy ạ, mà bây jờ là đêm rồi chưa thấy bác nào có ảnh ọt jì cả. Bùn !!!!
  2. postman98

postman98 Thành viên mới

Bạn cứ dùng, tớ cho luôn đấy
    Thuộc làng cổ Trà Lũ xưa đấy ! Mình đi chơi đc 1 vài nơi thôi.
    ( Sắp có vài tí ảnh vụ chiều nay )
  3. vjtzinol

vjtzinol Thành viên rất tích cực

Show ảnh đi các bác ơi, em ở quê nhà mà cứ onl để ngóng ảnh của các bác mãi đây nè ...
  4. postman98

postman98 Thành viên mới

Mình chụp chơi, gọi là có chút ảnh lưu làm kỉ niệm nơi đã đến. Nhặt ra vài kiểu. Tạm cái này nhé, bỏ gần hết màu cho hoài cổ fần nào:
    Được postman98 sửa chữa / chuyển vào 23:09 ngày 28/08/2010
  5. postman98

postman98 Thành viên mới

Shoot nghịch tí, bạn nào tò mò muốn rõ là gì thì đến mục sở thị cho biết [​IMG]

Hình như cái này cổ, quí lắm đấy:

Còn các tay máy khác có lẽ shoot đc nhiều khuôn hình, cảnh vật đẹp, chất lắm, nhất là máy film pro chuyên chụp ngườu mẫu, chụp quảng cáo. Chắc là phải đợi 1 vài bữa

Cheers [​IMG] [​IMG] [​IMG]
  6. postman98

postman98 Thành viên mới

7. paper_hn

paper_hn Thành viên mới

Đây là thông tin cho chuyến đi sắp tới nhé ;)

Chuyến đi vào t7 11/9 (4/8 Âm lịch)
    Đi vào sáng sớm và về vào chiều muộn. Mọi người sẽ tự lo packed lunch (no alcohol or beer, pls!), chuẩn bị phương tiện đi lại phù hợp và các đồ đạc cần thiết khác cho cá nhân.
    Phương tiện: Xe máy
    Điểm đến: Chợ Chuông và lân cận
    Gặp nhau tại: Cổng trường ĐH KH Xã hội và Nhân văn (đường Nguyễn Trãi). Khởi hành lúc 6h00, vì vậy mọi người sẽ đến sớm 15-20' như lần trước để chuẩn bị trước khi đi. Ai đến sau tự đi theo sau nhé :)

Vài thứ về chợ Chuông:
    Cách Hà Nội khoảng 20km, phiên chợ nón làng Chuông (Chợ Chuông), xã Phương Trung, Thanh Oai, Hà Tây, họp sáu phiên mỗi tháng vào các ngày 4, 10, 14, 10, 24 và 30 (âm lịch). Nếu muốn về chơi phiên chợ đặc biệt này, bạn chỉ có thể đi từ thật sớm, vì chợ bắt đầu lúc sớm hơn 6g và kết thúc gần 9g sáng.

Chợ Chuông cơ man nón là nón. Người đứng, kẻ ngồi, qua lại trao đổi mua bán, sỉ hoặc lẻ rất rộn ràng.

Chợ phân thành từng khu: ngoài nón thành phẩm còn có hẳn khu bán nguyên liệu làm nón như mo cau lót nón, lá làm nón, dây chằm nón, thanh tre vót sẵn làm vành nón…

Ấn tượng nhất là cổng tam quan với giác chuông của ngôi chùa Quang Minh tự ngay giữa chợ. Bạn có thể leo lên gác chuông này để quan sát chợ từ trên cao.

Chợ cơ man nón với rộn ràng kẻ bán, người mua...

Phiên chợ diễn ra nhanh nên có khi người bán không cần tìm một chỗ ngồi mà có thể đội lên đầu để đi bán vòng quanh chợ

Những thanh tre và chỉ để làm vành và chằm nón lá

Ở chợ người bán nguyên liệu làm vành nón còn có thể mang tre ra vót tại chỗ. Vừa vót vừa bán

Nguồn bài và ảnh: MINH PHÚC - Tuổi trẻ online

Thông tin thêm về chuyến đi tại link trên của bác postman nhé.

1. Có bạn nào quen biết (cá nhân) với một vài gia đình làm nón ở đây ko? Nếu ko chúng mình sẽ vẫn vào đc, chỉ là phải tìm và hỏi nhà.
    2. Bạn nào hứng thú tìm thêm giúp mọi người vài tư liệu về nghề làm nón và phiên chợ này để post lên đây nhé :)
    3. Đây là vài hình ảnh trong chuyến đi chùa Kiến Sơ, ghi chú trong đó vì là tế nhị cho nên tớ cũng ko muốn share nhiều: http://www.facebook.com/notes.php?id=553822304#!/note.php?note_id=467882220790

Nhờ mod đổi tên topic nhé, tên chung để ko phải đổi lại nhiều: Chuyến đi ngày cuối tuần.
    Cảm ơn mod
  8. duyhong5

duyhong5 Thành viên mới

mình đăng kí tham gia nhé. duyhong5. số đt 0916537591
  9. xttran23

xttran23 Thành viên quen thuộc

1.Ở Chuông, gần như nhà nhà làm nón, từ người già đến con trẻ. Người dân rất hiền lành và vui tính. Bạn có thể vào nhà nào đó cũng được, không nhất thiết phải quen biết.

2. Tới Chuông, bạn nên hỏi han các công đoạn làm nón, các thuật ngữ của nghề làm nón (i.e. Là lá, bứt vòng, nức cạp...).

3. Quanh quanh làng Chuông, bạn có thể chạy đi thăm làng Ước Lễ (có cái cồng làng đẹp), làng Vác làm quạt giấy và ***g chim.. Bạn cũng có thể qua cầu Văn La bắt quá sông Đáy, đi tới Thái Hòa xem làm tre đan hoặc Phú Vinh xem mây đan....

Vài tấm ảnh chụp ở làng Chuông

10. paper_hn

paper_hn Thành viên mới

Oài, có bao nhiêu nam bao nhiêu nữ rồi nhỉ?
    Tình hình là CN tuần trước thấy toàn nam, ko có nữ (và tớ thuộc giới tính thứ 3!!). Cho nên các bạn nữ tham gia cho vui nhé

PS: Cảm ơn xttran, ảnh rất đẹp :)
    Cái ảnh cuối làm ntnao? ***g 2 ảnh?