1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyển đồ, chuyển tiền qua lại VN-Đức

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi coolair, 09/09/2010.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. malganis

malganis Thành viên tích cực

ah mà tìm nhà thì lên cái trang wg gì gì tìm rồi sao mình đặt đc khi mình còn ở VN nhỉ anh em?
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    ah mà tìm nhà thì lên cái trang wg gì gì tìm rồi sao mình đặt đc khi mình còn ở VN nhỉ anh em?
  2. quachvu

quachvu Moderator Staff Member

đặt được bằng niềm tin em ạ :) qua Đức rồi đặt còn khó, nói gì em còn ở Việt Nam :) Nếu may mắn lắm mới may ra tìm được :)
  3. born2share

born2share Thành viên mới

cái chuyện chuyển tiền gì nên cẩn thận, vì em thấy có trường hợp 2 thằng sinh viên Italian bị gạt, đến nơi rồi thì nhà đó mà ko biết "người là ai, ở đâu"
  4. born2share

Nếu bạn chủ trương tiết kiệm thì cũng không cần lo xa mang nhiều tiền đến như vậy đâu. Người ở Đức mình thấy xài tiền kỹ, hong có hoang phí, 5, 10, 20 cent họ cũng nhận lại (không như 200, 500 hay 1000vnd) :D. Bên đây thì hễ chút cái gì cũng tiền hết, nên 10, 20 cent mà bạn biết giữ lại cũng giúp ích cho nhiều việc, vi dụ mua bịch sandwich 85cent, ăn sáng cả tuần, sữa tươi 1l 90cent, mình còn thấy mấy đứa bạn sinh viên Đức hay đi nhận rau củ free ở đâu đó. Nếu bạn nấu ăn ở nhà mà mua nhiều đồ ngon, mắc tiền, ăn nhiều,... thì 1 tháng cao lắm 200eu thôi. Không biết bạn ở city nào, mấy thành phố đắt đỏ như Munchen, Hamburg thì 400 - 500eu/phòng WG (tuỳ chỗ, nhưng chỗ mấy đứa bạn mình ko cần tra thêm tiền điện, nước, máy sười)

Bạn mới qua thì cần một số tiền để mua đồ dùng này nọ (IKEA thẳng tiến, chắc cũng không quá 1000eu, hoặc xem ở đâu cho đồ cũ lại nhận :D) và thời gian đầu cũng chưa có khả năng đi làm, nên chỉ đi học và cố gắng xài tiết kiệm thì có lẽ không đến 1000eu/tháng, sau này có thể đi làm kiếm thêm hoặc nếu vẫn còn thiếu thì gia đình có thể gửi qua sau, không cần phải quá lo lắng mang hết gia tài qua Đức :D. Không biết bạn ờ VN xài tiền thế nào, chứ như mình tâm lý lúc mới qua, mỗi khi mua gì, tính từ tiền euro ra giá trị vnd rồi so sánh xem có mắc hơn ở VN nhiều không, nên cũng không dám mua gì nhiều cả, sau này thì có khác rồi nên cũng cần phải cẩn thận :P

Nếu bạn là người thích đi đây đó, trước hết là trong phạm vi nước Đức thì mitfahrgelegenheit.de (tiết kiệm tiền xe đi lại) và couchsurfing.org (tiết kiệm tiền hotel, có người local dắt đi chơi) :D

Good luck!
  5. PTNK

PTNK Thành viên quen thuộc

Cám ơn bạn born2share nhiều. Mình không có kinh nghiệm gì trong mấy vấn đề này nên lo, nhất là không quen biết ai bên Đức hết, một thân một mình. Nói thiệt chứ với người biết rồi, thì mấy cái chuyện ăn ở sẽ nhỏ như con muỗi. Nhưng với mình, nó to như con trâu. Mang tiền thì mang như vậy, nhưng đi đâu để mua, đi vào lúc nào, mua cái gì ... là điếc luôn (vì có biết tiếng Đức đâu). Mình tính đến chuyện là nếu đi lạc thì kêu taxi chở về địa chỉ nhà, hoặc là không biết mua đồ gì thì cứ mua đại, rồi có gì mua lại, cho nên mới tính là xài nhiều như vậy thôi.
  6. malganis

malganis Thành viên tích cực

thế cậu có visa chưa?cậu nộp trước tớ gần 3 tuần ấy nhỉ, chac sắp có rồi đó, có thì cho mọi ng biết chung vui nhé.
  7. PTNK

PTNK Thành viên quen thuộc

Mình có rồi mà, sau 26 ngày thì người ta gọi lên lấy visa. Kiel năm nay xét cũng không nhanh như mấy năm trước, gần 1 tháng mới có. Nhưng mà thôi, có là tốt rùi. Mọi người cũng sẽ có thôi, có điều là chắc cũng phải tầm 25 ngày trở lên. Bạn nộp ngày 13, không biết có được xét nhanh lên không, nếu không sợ là không kịp.
  8. born2share

Mọi việc sẽ ổn thôi, ai mới đầu sang cũng như vậy hết, có va chạm thì mới rút được kinh nghiệm nên bạn đừng quá lo lắng. Về việc bạn nói nếu đi lạc thì gọi taxi chở về thì mình thấy không có được ổn cho lắm...

Bạn có nói được chút tiếng Anh để hỏi đường không? Lựa mấy người trẻ trẻ mà hỏi, nếu gặp phải người khó tính ko thèm trả lời thì đi hỏi tiếp người khác...

Bạn có sử dụng smartphone có GPS không? Mở direction lên mà dò, mình ban đầu cũng hỏi người ta đón xe Bus nào, họ chỉ, mình bước lên xe ngồi, vừa cầm đt dò... thì thấy đi ngược hướng với nơi mình muốn đến, hỏi người trên xe Bus, xong xuống xe ở trạm kế và băng qua đường đợi xe đi ngược lại.

Bạn nếu đi xe điện, U-Bahn, S-Bahn thì đi kiếm cái Reise Zentrum, xin or mua cái fahrplan, rồi cứ vậy mà đi... Ở mấy chỗ đón xe, xem cái tên hướng đi của xe, rồi nhìn vào fahrplan xem có đúng hướng muốn đi hay không, nếu không đúng thì đọc bảng hướng dẫn gần đó để đi đến đúng Gleis... Đi sai thì quay lại đi ngược lại, sai chừng 2, 3 lần là biết thôi.
  9. Aliencc

Aliencc Thành viên gắn bó với ttvnol.com

nhận chuyển đồ từ HN sang Đức, có hàng trong tháng 6, giá 5Eu 1kg + phí dhl đến chỗ các bác, gửi min là 10kg max là 50kg, bác nào gửi ít hơn thì chỉ nhận mang giúp chứ ko có làm ăn.
    Lưu ý: thịt cá mắm tôm qua cửa hải quan có thể bị vứt lại, hàng mới nguyên seal có thể bị đánh thuế, các trường hợp đó em ko chịu trách nhiệm. Bác nào muốn gửi thì nên cho em xem trong đó có những gì để còn tiện thanh lý í lộn thanh toán :D
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    ơ mà em nhận chuyển tiền luôn, giá cả như thế nào em cũng cóc biết, bác nào có nhu cầu thì để em nghiên cứu sau :D
  10. lazymiu

lazymiu Thành viên quen thuộc

Sắp tới có bạn nào về VN ko ạ? Mình muốn gửi 1 cái Tablet, 1 cái Handy về VN.