1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

chuyển đổi file audio trên CD sang mp3 = cách nào?

Chủ đề trong 'Hỏi đáp Tin học' bởi aliosha1970, 09/09/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. aliosha1970

aliosha1970 Thành viên mới

chuyển đổi file audio trên CD sang mp3 = cách nào?

Tớ có vài cái đĩa CD tiếng Anh nhưng chỉ khi nào lắp vào laptop mới nghe được. Giờ tớ muốn chuyển tất cả sang dạng mp3 để gắn vào ipod, vừa đi vừa nghe, có bác nào biết cách làm thế nào không? hay ở chỗ nào cho download phần mềm chuyển đổi mọi loại file audio sang mp3, chỉ tớ với

thx nhìu
  2. anhminhk42

anhminhk42 Thành viên rất tích cực

Bạn mở Windows Media Player, chọn chức năng Copy from CD là được.
  3. aliosha1970

cái vàng vàng nó nằm ở đâu hả bạn?
    có người chỉ tớ RIP gì đó mà tớ cũng ch8a3ng biết làm thế nào.. Chỉ tớ đi..thx
  4. anhminhk42

Được anhminhk42 sửa chữa / chuyển vào 18:21 ngày 09/09/2009
  5. aliosha1970

hình như cái media player của cậu có giao diện khác của tớ í. Tớ tìm hoài mà chả thấy giống cậu tẹo nào
    thui, vote sao cho cậu vì sự nhiệt tình
    vẫn chưa làm được..
  6. anhminhk42

ặc, có lẽ phiên bản WMPlayer của bạn là bản cũ. bạn thử làm theo hướng dẫn dưới đây nhé (áp dụng cho wmplayer 10 trở lên):
    Đưa đĩa CD Audio (CD nhạc cần chuyển) vào máy tính.
    Bật Windows Media Player lên, vào menu Files --> CDs Device --> Rip Audio CD
    Windows Media Player sẽ hiện ra cửa sổ Rip và bạn có thể bắt đầu chuyển các file nhạc vào máy tính, bằng cách click vào icon Rip Music. Nhạc sẽ được chuyển vào thư mục My Music trong My Documents.
    Theo mặc định, các thông số là định dạng WMA, bitstream 128 Kbps. Thông số bitstream bạn có thể hiểu nôm na là chất lượng của âm thanh. Con số này càng cao thì cho chất lượng âm thanh chuyển dạng càng tốt. Ở mức 128 Kbps, thì chất lượng có thể tương đương với CD Audio trên một số card sound như Creative, SoundMax HD v.v? Lưu ý là chất lượng của âm thanh sau khi chuyển dạng phụ thuộc rất lớn vào chất lượng Card âm thanh.
    Thay đổi thông số nhạc, menu Options
    Để thay đổi các thông số mặc định, bạn có thể vào menu Tools --> Options --> Rip Music.
    ?oRip Music to this location? cho phép bạn thay đổi thư mục cần lưu tập tin nhạc khi chuyển vào máy. Để thay đổi, bạn chỉ cần click vào nút ?oChange? bên phải và chỉ đến thư mục mà bạn muốn.
    Nút ?o File name?o cho phép bạn lưu những thông tin bên lề của của tập tin nhạc, như ca sĩ, nhạc sĩ, thể loại?
    ?oMục Rip settings? cho phép bạn thiết lập một số định dạng cơ bản cho các tập tin nhạc cần chuyển vào máy, như định dạng (Formats: WMA, MP3), chất lượng (Audio quality) bitstream. Định dạng wma cho phép bạn ghi nhạc với chất lượng tối đa là 192 Kbps trong khi MP3 thì cao hơn, 320 Kbps. Tuy nhiên, khi chất lượng nhỏ hơn 128 Kbps thì WMA đạt được chất lượng và độ tương thích tốt hơn, theo đánh giá chung.
    Sau khi chọn được thông số phù hợp, bạn chọn Apply và OK để lưu lại và tiến hành các bước để Cornvert theo như chỉ dẫn ở các bước trên.
    Được anhminhk42 sửa chữa / chuyển vào 21:27 ngày 09/09/2009
  7. aliosha1970

làm được rùi nhé. Đúng là phải RIP nó
    thx cậu. Mấy cậu bên nì giỏi zi tính zễ sợ lun
  8. thinhden1992

thinhden1992 Thành viên mới

mình chép vô máy đc rùi từ máy sang thẻ nhớ đc nhưng thẻ nhớ gắn vào đt thì ko nghe đc.giúp mình với.!!!