1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyến du lịch đi An Giang, Long Xuyên

Chủ đề trong '7X Đà Nẵng' bởi donghotimeshop, 25/03/2020.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. donghotimeshop

donghotimeshop Thành viên mới

Chuyến đi TRI TÔN, LONG XUYÊN, CHÂU ĐỐC, CHÂU GIANG vừa rồi là những ngày lang thang tuyệt vời nhất tuổi trẻ của riêng Hảo. Chắc có lẽ vì thích lang thang nên Hảo không chọn chốn đông người thay vào đó là những nơi vốn dĩ quen thuộc, bình dị của An Giang. Một An Giang đẹp ngỡ ngàng.
    Bạn có thể tham khảo dịch vụ làm hộ chiếu tại vĩnh phúc của Gody.vn - Mua Vé Tham Quan Malaysia Online
    Cũng có khá nhiều bạn gợi ý Hảo review An Giang nhưng Hảo đợi mình đủ cảm nhận hơn mới quay trở lại nơi này. Sau 2 lần ghé qua An Giang thì chắc có lẽ lần này Hảo có những trải nghiệm chi tiết nhất đến với mọi người, cùng xem những điểm Hảo đi qua và lịch trình của Hảo bên dưới nhé:

Hảo di chuyển từ Cần Thơ nên mọi người ở những nơi khác thì canh thời gian di chuyển nhe.

Lịch trình 3 ngày 2 đêm, Hảo đi với bạn Hảo là 2 người và chi phí chỉ 1tr/người (chủ yếu là tiền ăn không kiểm soát) nhe:

✏️Ngày 1: Cần Thơ - Long Xuyên.
    Xuất phát 16h: từ Cần Thơ di chuyển về Long Xuyên, mình chọn giờ này vì có thể ngắm hoàng hôn dọc đường đi, thời gian đi từ Cần Thơ đến Long Xuyên tầm 1h30p, đoạn đường đi khi đến cầu Vàm Cống bạn có thể chụp ảnh check-in dưới chân cầu, địa điểm check-in khá hot trong thời gian gần đây.
    17h30: đến Long Xuyên, check-in khách sạn sau đó thì đi ăn và ngồi cà phê (Hảo sẽ để những điểm Hảo ăn ở cuối bài nhé).

✏️Ngày 2: Long Xuyên - Châu Đốc - Tri Tôn.
    5h30: sáng bọn mình dậy thật sớm để chạy ra quán cà phê vợt cô Hai Ngầu. Quán cà phê mang vị truyền thống hơn 50 năm nên mọi người ghé thử nhé, buổi sáng trời khá mát, ngồi uống ly cà phê âm ấm thì còn gì bằng nhỉ!
    6h45: Bọn mình chọn đi bộ quanh khu chợ Long Xuyên để chụp ảnh, ăn sáng và ngắm nhìn thành phố ban sáng.
    12h: Đi đến trưa về check-out trả phòng tiếp sau đó mình di chuyển về Châu Đốc, đến Châu Đốc tầm 13h30 bọn mình chọn một quán cà phê để nghỉ ngơi để tiếp tục hành trình.
    15h: Bọn mình gửi xe ở quán cà phê và đi bộ qua phà Châu Giang. Qua bên phà dường như lạc vào một miền văn hóa khác - văn hóa Chăm Pa.
    Ở đây mình ghé 2 địa điểm chính:
    Thánh đường Hồi giáo - Mubarak Mosque:Qua phà nhìn theo hướng trái bạn nhìn thấy nhà thờ Mubarak Mosque. Được thiết kế bởi kiến trúc sư người Ấn Độ là Mohamet Amin, thánh đường Mubarak có kiến trúc mang nét đặc thù của đạo Hồi. Nhìn từ xa, ngôi thánh đường giống các kiểu kiến trúc cổ ở Ấn Ðộ, Ba Tư. Cổng chính hình vòng cung, trước là sân rộng. Trên nóc có một tháp lớn hai tầng hình bầu dục, dưới chân tháp có hình trăng lưỡi liềm và ngôi sao, tượng trưng cho đạo Hồi.
    Thánh Đường Hồi giáo Jamiul Azhar:
    Đây có thể coi là thánh đường đẹp nhất, nơi không chỉ thu hút bởi những câu chuyện kể lưu truyền kim cổ của cư dân bản địa mà còn là một vẻ đẹp đầy cuốn hút khiến mọi người mê mệt, được xây dựng từ những năm 1959, cho tới năm 2012, thánh đường được trùng tu mở rộng thêm lần nữa. Đây được coi là một trong những thánh đường lâu đời nhất ở mảnh đất này, và trở thành biểu tượng tôn giáo của cư dân đạo Hồi sinh sống nơi đây.
    16h: Tụi mình di chuyển về chợ Châu Đốc, lang thang tìm đồ ăn vặt quanh chợ và mua một ít đồ ăn về làm quà. Đến chợ mọi người nhớ thử bánh bò thốt nốt nhe, bánh xốp, ngọt vừa, thơm mùi thốt nốt đặc trưng.
    17h: Bọn mình di chuyển đến Tri Tôn, thời gian di chuyển từ Châu Đốc qua Tri Tôn tầm 1h30 do vừa đi vừa chụp ảnh cũng như nhiều đoạn đường đang sửa chữa nên thời gian di chuyển khá lâu. Đi vào giờ này bạn sẽ ngắm và chụp ảnh hoàng hôn bên những cách đồng Châu Đốc rợp cò bay.
    19h: Check-in nhà nghỉ tại Tri Tôn, nhà nghỉ ở Tri Tôn khá ít, bọn mình chọn ở nhà nghỉ Tú Trinh chỉ 250k/2 người/2 giường, khá thoải mái và thuận tiện vì mình có thể gửi xe và đi thẳng vào phòng. Sau đó thì bọn mình đi ăn và quay về nghỉ ngơi để sáng mai được lang thang khắp Tri Tôn.

✏️Ngày 3: Tri Tôn - Cần Thơ.
    6h30: Bọn mình di chuyển ăn sáng và bắt đầu hành trình Tri Tôn. Địa điểm đầu tiên bọn mình ghé là hồ Tà Pạ.
    Hồ Tà Pạ:
    Hồ Tà Pạ thuộc địa phận xã Núi Tô. Nơi đây nổi tiếng với hồ nước trong xanh ngắt có thể nhìn xuống được đáy. Xung quanh hồ thì được bao bọc bởi những ngọn núi cao hùng vĩ, tạo nên một không gian lãng mạng, nên thơ và hữu tình. Ngoài ra, các bạn có thể tham quan chùa Tà Pạ và cánh đồng Tà Pạ ở ngay gần hồ. Địa điểm lý tưởng để đi vào sáng sớm để ngắm sương và cánh đồng lúa nhe mọi người. Sau khi di chuyển quanh hồ Tà Pạ và cánh đồng lúa bọn mình di chuyển vào hồ Soài Chek nhưng do hồ đang mùa cạn nước mình cũng không chụp được nhiều ảnh.
    10h: Bọn mình di chuyển qua hồ Ô Thum nhưng cũng do cạn nước nên sau đó bọn mình đi ăn gà đốt cũng ở gần hồ, theo sự hướng dẫn của bạn Hảo ở An Giang tụi mình tìm đến quán Siêu Gà Đốt, được cho là quán lâu năm và vị ngon nhất trong những quán ở đây.
    Sau khi ăn xong bọn mình chạy vòng quanh vào những ngôi làng của người Khmer để khám phá và chụp ảnh.
    11h: Bọn mình về nghỉ trưa và check-out trả phòng.
    12h: Sau khi check-out xong, bọn mình tìm đường di chuyển đến cổng trời Tri Tôn địa điểm khá hot trong thời gian gần đây.
    Cổng trời Tri Tôn:
    Tọa độ: 7P26CXXC+63 (mọi người tìm đường nhập tọa độ trên google maps nhé!).
    Kiến trúc Khmer hiện rõ trên chiếc cổng trời đặc biệt này với những hoa văn và họa tiết Phật giáo tinh xảo. Nóc cổng được thiết kế với kết cấu có ba tháp nhỏ, được chống đỡ bởi bốn trụ vững chắc. Mỗi đỉnh tháp đặt lên một tượng đầu thần bốn mặt thường thấy trong kiến trúc và văn hóa Khmer Nam Bộ. Xung quanh đỉnh tháp là nhiều tượng rắn thần Naga có ý nghĩa xua đuổi tà ma.
    13h30: Bọn mình di chuyển đến quán đủ đủ đâm Rina, quán khá nổi tiếng với món đu đủ đâm giòn, cay hòa với vị mắm ruốc đậm đà, mọi người có thể ăn cùng với thịt bò lụi nướng nhé. Sau đó bọn mình di chuyển đến quán chè thốt nốt đậu xanh Sen Khiết, quán chế biến khá nhiều món về thốt nốt và mọi người có thể mua thốt nốt về làm quà.
    14h: Bọn mình di chuyển đến cánh đồng thốt nốt tại Chi Lăng đoạn đi từ Tri Tôn qua cáp treo núi Cấm. Do hôm trước đi từ Châu Đốc qua Tri Tôn do trời khá tối mình không chụp ảnh được nên hôm nay bọn mình quay ngược lại để chụp.
    15h: Bọn mình di chuyển từ Tri Tôn về ngược lại Cần Thơ kết thúc hành trình khám phá An Giang.