1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[Chuyên gia Vịt hỏi]: bạn của mình trong trường hợp này mắc tội gì?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi kruger, 04/04/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. kruger

kruger Hỏi gì đáp nấy Moderator

[Chuyên gia Vịt hỏi]: bạn của mình trong trường hợp này mắc tội gì?

Có ông bạn kể rằng có đứa bạn của bạn của bạn của bạn, khi đi qua máy ATM để rút tiền, chưa cho thẻ vào mà đã thấy dòng chữ "vui lòng lựa chọn số tiền". Thế là bạn ấy chọn 2tr, máy đếm xong thòi tiền ra đúng 2tr và thòi ra thêm 1 cái thẻ khác. Bạn ấy lấy tiền và đi luôn.

Chắc chắn là do người trước đó QUÊN THẺ, hoặc do lỗi của máy ATM làm việc quá chậm, người trước đó cứ tưởng là chỉ bị kẹt thẻ thông thường nên đã bỏ đi để cho người đến sau vớ bẫm.

Câu hỏi của chuyên gia Vịt là:
    1- Cái người đến sau ấy có phạm tội không? Tội gì?
    2- Người quên thẻ sẽ báo về trung tâm, và trung tâm sẽ phải điều tra. Vậy, điều tra như thế nào? Máy ghi hình ở cột ATM chỉ ghi được mẹt của bạn kia thôi, mà bạn kia chả có tiền án tiền sự gì hết!

Cảm ơn các bạn rất nhiều
  2. haopqh

haopqh Thành viên rất tích cực

1. Nghe khó tin nhỉ, ATM chờ không thấy lựa chọn giao dịch nó sẽ nuốt thẻ vào, và không nhả thẻ ấy ra nữa.
    2. Tiền trong máy ATM không phải tiền rơi ngoài đường, nếu bạn lấy tiền không phải của mình là có vấn đề rồi.
    3. Điều tra theo may mắn thôi, cái ảnh của bạn ấy sẽ được lưu vào và in ra. Nếu ngân hàng đủ sức thì tra cứu lại các giao dịch trước đây xem có bạn nào giống bạn ấy không. Nếu giống -> có info. Nếu không giống -> đưa lên phương tiện thông tin đại chúng -> dọa
  3. anhminhk42

anhminhk42 Thành viên rất tích cực

Có 1 vụ tương tự thế xảy ra ở case ATM Vietcombank mà báo chí đã đăng ầm ĩ. Rốt cục là người bạn đó chẳng phạm tội gì cả vì có phải ăn trộm hay ăn cắp của ai đâu nếu không cầm thẻ mà chỉ cầm tiền. Ngân hàng chỉ hỗ trợ chủ thẻ tìm giúp người đó để xin lấy lại tiền bằng tình cảm chứ không nhờ pháp luật can thiệp được. Nếu ông bác kia lại cầm cả thẻ đi , thậm chí cố tình mang thẻ đó ra tiếp tục tìm cách rút tiền thì mới coi là phạm pháp.
  4. langnt

langnt Thành viên rất tích cực

Chiên gia langnt trả lời rằng đã đủ yếu tố cấu thành tội "công nhiên chiếm đoạt tài sản".
  5. tuxedo1893

tuxedo1893 Thành viên mới Đang bị khóa

nói chung người kia lấy thẻ và tiền rồi ỉm đi luôn thì chỉ fạm tội với tòa án lương tâm thôi, còn thì khôg fạm tội gì với fáp luật cả
  6. AT89C51

AT89C51 Thành viên mới

Chỉ rút được có 2 triệu thôi à. Thẻ loại gì vậy. Sao ko rút hẳn 5 triệu cho bõ.
    Trường hợp này giống như làm rơi tiền trên đường thôi. Chưa thấy ai bỏ tù người nhặt được tiền mà ko trả cả. ----> rút tiền nhớ cẩn thận, giống như đi đường đánh rơi ví, trách ai được.
    Được AT89C51 sửa chữa / chuyển vào 10:09 ngày 05/04/2010
  7. langnt

langnt Thành viên rất tích cực

Chiên gia langnt tuyên bố rằng tiền rơi trên đường là tiền vô chủ, tiền trong máy ATM là tiền có chủ. chủ động lấy tiền trong máy ra (biết rõ không phải của mình) không thể coi là nhặt được của rơi.
  8. tieunhilang

tieunhilang Thành viên mới

9. AT89C51

AT89C51 Thành viên mới

10. anhminhk42

anhminhk42 Thành viên rất tích cực

rút 2 triệu là chuẩn rồi bác. tâm lý ông ăn trộm tiền chỉ cốt nhanh nên chọn luôn mệnh giá sẵn có to nhất trên màn hình lựa chọn thôi.