1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyên mục: Kinh nghiệm mua bán, thuê nhà, etc...

Chủ đề trong 'Mỹ (United States)' bởi tidenbz, 14/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tidenbz

tidenbz Thành viên quen thuộc

Chuyên mục: Kinh nghiệm mua bán, thuê nhà, etc...

Qua 3 năm tích luỹ kinh nghiệm survive với tình hình giá cả đắt đỏ ở Mỹ, em rút ra được những thứ sau. Em mong bác netwalker ủng hộ topic này vì em nghĩ nó bổ ích cho nhiều người (đặc biệt những người mới đến Mỹ) Bác nào biết chỗ nào có good deal hay có gì hay bổ sung cho mọi người biết nha.

1. Search for coupons and special discount:
    Trang web em ưa thích là www.fatwallet.com . Cái này là forum thảo luận, hễ có cái deal nào tốt là mọi người bàn tán nhau. Em tìm được rất nhiều coupon hay discount từ trang web này.

2. Telephone:

+ mua cellphone: nên search trên những trang web như www.amazon.com, www.letstalk.com để tìm được free phone cũng như service tốt nhất. Em thấy mua ở đại lý chính thức như Sprint, Verizon... không có nhiều phone đẹp, nhiều khi không free nữa. Em mới mua 1 cái Nokia có chức năng chụp hình, giá chính thức $399 trên amazon. Sau rebate là free (là lá la)

+gọi long-distance không mất tiền (cho home-phone or public phone) www.phonehog.com (gọi free 10'', chỉ cần sign up)
    + Phonecard gọi về VN : www.firstphonecard.com
    + Collect call: các bác đừng chơi món này, em có bad experience lắm rồi. Gọi 5'' từ Austin đi Seattle: 32 đồng. (đừng tin thằng Carrot Top "free for you, cheap for them" quảng cáo cho hãng AT &T<==stupid)

3. Thuê phòng, apartment:
    Ngoài việc tìm trên báo, online resource cũng là 1 nguồn tốt. Giới thiệu các bác www.craigslist.com , địa chỉ thuê nhà, mua bán, làm quen, có trên nhiều thành phố lớn của Mỹ.
    Mỗi ngày có cả ngàn listings mới trên trang web này

4. Đi lại (Transportations):
    Vé máy bay:
    www.travelocity.com
    www.hotwire.com
    www.xfare.com
    www.southwest.com
    Bác nào mê các em Hooters có thể đi Hooters airline, tiếp viên đẹp và ăn mặc mát mẻ lắm (gía hình như không rẻ lắm)

Bus: Greyhound và Peterpan dường như là lựa chọn duy nhất rồi. Các bác đi nhiều nên hùn nhau mua cái student advantage card ($20) giảm được 20% đi bus, mua quần áo...etc...
    Các bác ở khu có nhiều Chinese hay Việt Nam nên search những bus service của Châu Á, gía rẻ gấp mấy lần Greyhound

Địa chỉ bán vé bus:
    www.ivymedia.com
    Bus đi từ New York <==>Boston, Philladephia, Washington DC, Kentucky...., rẻ gấp 2->3 lần Greyhound
    ===========================
    Em chỉ nhớ có thế này thôi. Khi nào nhớ tiếp em sẽ nói

T I D E N B Z
  2. netwalker

netwalker Thành viên mới

Quá hay!
    Tại sao lại không ủng hộ những ý tưởng hay như thế này chứ.
    Hoàn toàn ủng hộ ý kiến của bạn.
    Mấy hôm nữa, rảnh rỗi chút, tôi cũng sẽ post một số kinh nghiệm của mình.
    Hy vọng cái này sẽ là một trong những hot topic - Vietnamese survivor in US -
    Hãy nhấn vào đây [​IMG]và vote cho tôi
  3. alleykat

alleykat Thành viên mới

2. Telephone:
    +gọi long-distance không mất tiền (cho home-phone or public phone) www.phonehog.com (gọi free 10'''', chỉ cần sign up)
    + Phonecard gọi về VN : www.firstphonecard.com
    + Collect call: các bác đừng chơi món này, em có bad experience lắm rồi. Gọi 5'''' từ Austin đi Seattle: 32 đồng. (đừng tin thằng Carrot Top "free for you, cheap for them" quảng cáo cho hãng AT &T<==stupid)

>>>>>>>>>>nếu bạn dùng long distance nhiều ở Mỹ , alleykat nghĩ bạn nên thử www.getpennytalk.com : connection fee 50 cent , goi trong nuoc Mỹ = 1 cent 1 phut... Europe 2 cents per minute ...Australie 4 cent 1 phut ..còn muốn gọi VN thì chỉ nên dùng video chatroom !!! (yahoo messenger hay bất cứ chat nào khác )
    chúc 1 ngày vui
    alleykat