1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHUYÊN MỤC TÁC GIẢ TÁC PHẨM

Chủ đề trong 'Mỹ Thuật' bởi OP_ART, 11/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. truongcheguevara

truongcheguevara Thành viên mới

Que Sắt có gu đấy. chỉ tiếc là nhăng nhố linh tinh hãy tập trung làm nhưng cái nghiêm túc đi, đưa "technic" thêm vào nữa .Con ngựa thành Troa ổn đấy còn lại nếu Chê mà chấm thì chỉ 5 điểm thôi. Đừng làm mất mặt dân MTCN nghen!
  2. Pakita

Pakita Thành viên quen thuộc

Bác Che, don''t take it so seriously. Nên dùng từ nghịch ngợm thì có vẻ đúng hơn. Đây chỉ là một trò chơi nhỏ thôi mà. BS có ý tưởng đó.
    Em cũng thích tranh của bác nữa
  3. truongcheguevara

Mình cũng góp một số để các bạn xem và góp ý !
    Cái mắt hấp háy - cái mồm mấp máy
  4. butsat

butsat Thành viên rất tích cực

Bác chỉ cho em thế nào là nhăng nhố linh tinh, và thế nào là nghiêm túc đi ạ!
    Cám ơn B_N, tớ 24 phát rồi, còn trẻ trung gì nữa đâu mà công với quả :P. Nói thì tớ chưa biết nói gì nhưng sẽ cố gắng làm một topic về cái tớ đang làm. Vụ triển lãm chỉ là một ví dụ cụ thể, quan trọng hơn cả là cách nhìn nhận của chúng ta về một vấn đề ko mới nhưng ko cũ ở VN: đó là nghệ thuật POP và nghệ thuật đương đại . Cái này bản chất ko có gì xa lạ quần chúng nhưng lại khá xa lạ với ngay những người trong nghề, nguyên nhân ko phải gì khác mà phần lớn chính là tư duy hàn lâm của những người giới hạn mình trong một từ "hoạ sĩ", trước khi là một hoạ sĩ, tớ thấy người ta cần là một nghệ sĩ đã.
    Hẹn gặp lại bên topic mới : Breaking News
  5. truongcheguevara

Bác chỉ cho em thế nào là nhăng nhố linh tinh, và thế nào là nghiêm túc đi ạ!
    bÚt sẮt ơi là bÚt sẮt giận đấy à? Hôm nay đọc BN tớ thấy mình sai rồi .Thông cảm cho tớ chỉ vì hôm đó đi dạo trong topic thấy mấy cái Chữ của bạn đẹp nhưng nội dung lìu tìu đâm ra bực vô cớ. Thế nhưng hôm nay xem lại thì lại buồn cười, phải công nhận BS Nôm thật! không ai nghĩ được ra các nội dung này đâu, có phải đây là Đồ hoạ đương đại mà bạn đầu têu không? xem các tp của bạn lại nhớ đến Lão Nhà thơ củ chuối Nguyễn Duy, có khi kết hợp các câu thơ của Lão ấy với ngôn ngữ Đồ hoạ này lại chẳng mới lắm sao? Đương đại lắm sao? Bút Sắt thử nghiên cứu gợi ý này của tớ nhé.
    Thân ái

Cheguevara
  6. butsat

Em thì vô tư đi, đã xác định từ trước là làm cái này kiểu gì cũng ăn kha khá nhát rìu vào đầu. Nhưng ko làm thì ko hỏng bác ạ, em đang muốn xem nó hỏng đến đâu, rất vui vì có bác góp ý.
    Em chưa dám nhận nó là Đồ hoạ đương đại như bác nói, vì bản thân nó cũng chưa phải đồ hoạ thuần tuý, tranh cũng ko hẳn. Có lẽ nó chỉ là một dạng tác phẩm mới mà thú thực em chưa nghĩ ra tên gọi, chỉ gọi là "24 bức nhật kí" để dành tặng mọi người.
    Còn chuyện kết hợp với thơ, em đã nghĩ đến ngay từ đầu nhưng rồi ko làm. Những câu của Vi Linh như "cài then tiếng khóc của em bằng đôi môi anh", câu ấy mà chuyển sang tạo hình thì dễ hay lắm nhưng ...em dốt thơ, làm thế nó hơi bị...có gì đó như lăng xê và cũng ko thật gần gũi với mình.
    Những cái làm lần này, hầu hết là các câu nói của anh em bè bạn, những trạng thái mình đã qua, cũng có cả những câu mình thấy hay tự nhặt về.----->cái này có thể ko thật nóng bỏng, ko thời sự, ko "máu thịt" theo quan niệm nhiều ngưòi trong nghề, nhưng nó thật, và quan trọng là nó nói lên được cả tốt xấu, hay dở của một góc cuộc sống. Để làm được vài cái lìu tìu này, em chuẩn bị mất hơn nửa năm và treo lên để rồi ko bán, ai thèm mua chứ! Nhưng nó là của mình, và mình thấy vui khi làm nó, thế là ok tuốt. Chơi mà bác, thôi nói nhiều nhàm, em post ra đây cái lời đề tựa của triển lãm để cho ngắn gọn:
    CHỮ làm cận vệ cho Ý TƯỞNG vì CHỮ phải khoác các bộ font lên người.
    Khi CHỮ khoả thân, CHỮ trở lại thành chính Ý TƯỞNG.
    IDEAS should not be the slaves of font sets

7. butsat

Dòng của bác, em thấy được nhất 2 cái Đấu kiếm và cái Judo. Cái Đấu kiếm trông có vẻ thoáng, nhanh, mạnh...nhưng lúc tạo hình mấy cái đường chuyển động chắc là gò hình vất vả và kĩ lưỡng lắm, tính đến từng li, nắn từng node.
    Còn cái Judo, hình như đòn trong ấy là đòn đầu tiên sư tổ Kano nghĩ ra để quật ngã ông bạn nặng 83kg của mình, và cũng là đòn thế đầu tiên của môn phái Nhu Đạo. Em thích vì nó đơn giản hơn các cái kia.
    Tiếp đi bác, trời nóng quá!
  8. truongcheguevara

CHỮ làm cận vệ cho Ý TƯỞNG vì CHỮ phải khoác các bộ font lên người.
    Khi CHỮ khoả thân, CHỮ trở lại thành chính Ý TƯỞNG.
    IDEAS should not be the slaves of font sets

Ối giời ơi ông Đờ rốt ơi! Ông sống khôn chết thiêng ông về đây xem thằng Bút Sắt nó cởi hết quần áo chữ của ông đây này.
    Khi CHỮ khoả thân, CHỮ trở lại thành chính Ý TƯỞNG.. nghe khoái cả cái lỗ nhĩ.... đã thật.... quá giỏi
  9. Pakita

Pakita Thành viên quen thuộc

Bác Che thiết kế theo đơn đặt hàng, kính thưa các loại liên đoàn nhỉ
    Em thích cái quả đấm ka ra té
    Butsat ơi, cái "Con ngựa thành Troy" gọi là font chữ gì vậy? Mới nhìn tớ tưởng nhầm là ký tự tiếng Nga, hơi giống.
  10. butsat

Có thể nói ngài A Lịch Sơn Đắc Lộ là người làm POP với chữ đầu tiên ở ta, và quả là xuất sắc! Còn nhớ tập "Đường cách mạng" của Nguyễn Ái Quốc thời kì đầu còn được phiên âm là "dường cách mệnh", yêu tiếng Việt chết mất!

Chả có font nào như thế cả, tớ lấy các kí tự toán học cổ ở vùng ấy và sắp xếp lại. Bức "Điểm tựa" cũng cùng hoàn cảnh như thế.
    Câu dưới tầng 1 là của bạn hiền đấy, có dịch được ko?
    À, nhân tiện trong cùng dòng chơi CHỮ, các bạn có thể tìm bộ ĐÀN của cụ Dương Tường làm theo lối POP, rất đáng tham khảo.