1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHUYÊN MỤC TÁC GIẢ TÁC PHẨM

Chủ đề trong 'Mỹ Thuật' bởi OP_ART, 11/01/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Cobalt

Cobalt Thành viên quen thuộc

Cứ post mấy bài xấu , mấy bài gì gì nừa thì mới chê được chứ . Tớ không bít là đấy là bài tập nên mới thắc mắc vậy thui mừ .
    Một đêm nhớ, nhớ ra ta...vô hình
  2. Chitto

Chitto Thành viên rất tích cực

Hê hê, so với mấy cái tranh tớ post lên trong topic dưới của tớ thì chạy đứt dép.
    Khen khen cái gì.
    Nhìn mấy cái tranh của mấy ông Levitan, Shishkin thì không khen....
    --------------------------------------------------------------
    Sống trên đời sống cần có một tấm lòng
  3. dau_khong_co_toc

dau_khong_co_toc Thành viên mới

Hi Em chào các bác! Ko biết có bác nào thích DAVID A. SIQUEROS ko nhỉ, em thần tượng ông này lắm ah, tiếc là chả có ai chia sẻ cả hic hic.
    Chết thật, post xong mới để ý đây là nơi giới thiệu tác phẩm của các thành viên, em lai cứ tưởng, các bác thông cảm nhe''''.
    Hasta siempre!
    Được dau_khong_co_toc sửa chữa / chuyển vào 02:54 ngày 31/08/2003
  4. butsat

butsat Thành viên rất tích cực

Tôi cũng thích lão ấy, nhưng theo kiểu vì lão ấy giỏi quá thôi chứ ko vì muốn chơi tranh. Bởi Siqueros là hoạ sĩ cách mạng, là một trong những thủ lĩnh tiên phong của nghệ thuật tranh tường, tranh hoành tráng Mexico- vốn nổi tiếng trong khu vực và trên thế giới về thể loại này. Nhưng vì là tranh cách mạng cho nên nó hơi mạnh mẽ, vĩ đại quá khi chơi theo tư cách tác phẩm cá nhân. Thử tưởng tượng một tác phẩm của ông ấy vẽ kín mấy chục m2 tường, hình tràn sang xoá đi ranh giới giữa các mặt phẳng trần, tường và thậm chí sàn nhà.----->Chỉ khi nào cần đi biểu tình thì mới cần xem tranh ông ấy để lấy tinh thần
    Vì đặc trưng của thể loại tranh tường nên tác phẩm của S cũng đôi khi bị hạn chế, do mặt phẳng tường, do bề mặt vữa...----->màu sắc tạo ra có thời kì bị bạc, xỉn, rỗ nhiều.
    Nhưng dù sao thì Si vẫn vô cùng oách. Khi nào có điều kiện tôi cũng muốn chơi phát tranh tường kiểu như Si, thế nó mới máu, kêke
    Buồn ngủ khi làm việc, làm việc khi buồn ngủ
  5. no_cry

no_cry Thành viên rất tích cực

Tui cứ ngăm nghe định post tranh của mình lên hoài mà bây giờ mới dám. Tui chỉ vẽ vớ vẩn thôi, nhưng tinh thần học hỏi rất cao (để còn về vẽ quê hương Quảng Bình thân yêu). Các bác cứ chê nhưng mà nhẹ nhẹ thôi nhé, kẻo tui chạy mất dép
    Đây là bức tranh màu nước thứ ba của tui ( từ hồi học vẽ đến giờ vẽ được 3 bức tranh màu nước, 1 tranh sơn dầu và 2 bức sơn dầu còn vẽ dở). Cái sáng chói giữa bức tranh là ánh điện đó, nghệ thuật chụp ảnh của tui đó
    (Post tranh lên là để làm quen và học hỏi )
    Cuộc sống tươi đẹp chính bởi vì nó luôn thay đổi
  6. butsat

hehe, việc qué gì mà ngại, tớ đây xấu đẹp post tuốt, ko có để nhà chuột gặm sạch. Tự nhiên có một nơi bảo quản tốt thế, tội gì!
    -Đầu tiên là việc chụp tác phẩm. Với các tác phẩm ko có ***g kính hay ko có bề mặt bóng, ta bố trí 2 đèn tạo thành góc 45o với mặt tranh, từ 2 bên rọi vào rồi chụp. Nếu ko thì để dưới nắng cũng được. Với các tác phẩm có bề mặt bóng như sơn mài hay các loại ***g kính, tốt nhất là ko cho mặt tranh thẳng góc với hướng ống kính. Nếu là tranh bột màu có thể lột ra khỏi khung chụp rồi xử lí lại board tranh cũng được.
    -Về chất lượng tranh, vẽ đến cái thứ 3 thì khen chê ko dễ. Có điều chất liệu màu nước chưa ra đặc thù về độ trong và độ hở giấy, để dành nét trắng. Bị chồng đè nhiều lớp nên đục, hơi giống bột màu nhiều hơn, nhưng mà lại có vẻ tình cảm ( đố ai mà định nghĩa được tình cảm nó là cái gì ). Ngoài ra người mới vẽ thường hay bị vụng trong việc sử dụng màu trắng, nhiều mà hay bị bạc, bị vôi, hoặc phủ giấy ko khéo làm cảm giác ko có màu trắng mà như có màu trắng bị bẩn.
    -Thế thôi, còn lại thì đẹp dã man. Vẽ thế là giỏi quá đi chứ!
  7. no_cry

Hôm ni post tranh lên hồi hộp quá nên bây giờ lại chạy xuống xem có ai phản ứng gì chưa. May quá, Bút sắt đây rồi. Tui là tui quí butsat nhat box Mỹ Thuật.. À mà tui nhầm đó, tranh này là tranh bột màu chứ không phải màu nước đâu. Ngày xưa cứ tưởng là một nên bây giờ cứ nhầm hoài. Hôm trước nghe thầy bảo đi mua Aquarelle, thế là đi hỏi mấy cửa hàng không cửa hàng nào có cuối cùng về báo cáo thì thầy bảo Aquarelle chính là màu nước!!! Ngao ngán.
    Ngày xưa có một em vẽ tốt lắm ( học cùng lớp với tui ) bảo là cái nền của chị chưa no màu. Tui có biết no màu là gì đâu. Nhưng bây giờ nhìn thì cũng thấy cái nền mỏng dính, cảm giác cả cái bàn kính, hoa và bình như đang bơi trong không khí cực loãng. Mà cái nền của tui vụng quá nhỉ, cứ đều đều nhau. Cái tranh nào tui cũng phải vật nhau với cái nền. Hết hơi.
    Cám ơn Butsat nhiều nghe!!
  8. butsat

Oè, sao bây giờ mới đọc thấy bài này của Nocry nhỉ? à quý tôi thì tôi cho thơm một cái vào má bên trái đấy! Nếu qúa một cái tôi sẽ thơm lại phản đòn.
    Còn đây là tác phẩm của em Tidenbz:

Skull. White pencil on charcoal paper. 12"x14"
  9. no_cry

10. phamdamca

phamdamca Thành viên mới

Đồng chí Cobalt thân mến
    Màu Cobalt của đồng chí, không thể [b]nóng hơn blue [/b] được,
    vì sao ư?
    Cobalt không phải màu gốc mà bị pha lẫn với vàng.
    Xin được góp ý để bạn không bị nhầm.
    Chào