1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyện tiền nong

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi lnq003, 04/12/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dilentuga

dilentuga Thành viên gắn bó với ttvnol.com

lạnh lùng là ko tán đc gái đâu, chiều chuộng không sai, cái sai là bác không biết đòi hỏi, mà chán bác quá nhở em mặc dù sv có thể cuối tháng sẽ đói, nhưng mà đi với gái có bao giờ bắt nó trả đâu, nếu gái nó biết điều thì nó sẽ vào những nơi vừa phải như quán cóc chẳng hạn, hay đôi khi đi dạo đâu đó ăn kem,... thiếu gì cái để tiết kiệm:)
    washerman thích bài này.
  2. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bạn này chắc nép quá . Người yêu ăn được của bạn ý vài miếng quà vặt , cùng lắm là được mua tặng vài bộ quần áo mà lại bị mang tiếng là lợi dụng . Đến người yêu còn bị hiểu như vậy thì không biết người dưng ăn được của bạn ấy 1,2 miếng cơm thì k biết bạn ý nghĩ làm sao ?

Gái có yêu mình không thì phải để ý vào nhiều tình huống . Khi mình ốm đau , gái có quan tâm chăm sóc mình không , khi mình đi xe máy về một mình lạnh , gái có lo lắng mượn nhanh cái áo khoác cho mình khoác vào không v..v chứ không hoàn toàn chỉ để ý vào chuyện tiền nong . Thậm chí gái vay tiền , hay xin tiền ,đôi khi cũng là vì sống xa nhà , cuộc sống sinh viên nhiều thiếu thốn mà chỉ có mỗi người yêu là điểm tựa duy nhất . Khi đó không nhờ cậy nơi người yêu thì nhờ ai ? Việc gái xin tiền , hay vay tiền chỉ thể hiện là gái giàu lòng tự trọng , giàu cái tôi cá nhân hay không mà thôi , chứ không thể đánh giá được là lợi dụng hay không .

Việc share tiền cũng vậy , làm sao mà đã xổ toẹt được vào mặt họ hai từ " lợi dụng " khi chỉ dựa vào mỗi việc share tiền . Hóa ra tình yêu của bạn nhạt toẹt , xoay quanh tiền bạc thôi à ? Chỉ đánh giá con người qua tiền bạc thôi à ? Còn những cử chỉ thân thiết khác vứt đâu hết rồi ?

Nhỡ đâu người ta khó khăn , ít tiền , họ không share tiền được với bạn nhưng lại bù đắp cho bạn bằng tình yêu thương thì sao ? Tôi nghĩ , tình yêu thương đó còn quý giá gấp ngàn lân so với vài đồng bạc share trong tình phí !

P/S :Ví dụ trên có thể không liên quan vì gái này đi làm rồi , nhưng nhỡ đâu cô ta cũng có khó khăn trong cuộc sống , không muốn kể cho chủ Top nghe thì sao ? Mà tôi thấy nhiều người cũng hay , khi chưa cưa được thì cứ nói : " dựa vào vai anh đi , vai anh chắc lắm , e dựa thoải mái " . Tới khi cưa được rồi , mới dựa được vài bữa thì đã kêu than mệt mỏi , rồi ít lâu thì quay ra bảo lợi dụng . Buồn cười thật !
  3. hrin

hrin Thành viên quen thuộc

Nói liên thiên gì đấy? Tưởng tau hông bít tiếng King sao?
    dilentuga thích bài này.
  4. kensaii2004

kensaii2004 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thay mặt các giai, anh xin nhét sh!t vào mồm các cô nào leo lẻo đàn ông sự nghiệp vãi vững chãi. 27 tuổi, chú nên tâm niệm là trên đời 'đàn bà éo bao h` đa'i qua vạt cỏ' mà đừng rủa thầm các gái. Bưởi to óc bằng quả nho, ấy là 1 đặc điểm nhận dạng của các gái, đặc biệt là gái xinh. Lũ đần độn, tỉ lệ lạm phát toàn 2 số với 9 nút thì có mà sắp quay lại thời ăn bo bo, ở đó mà vững chãi với dek vững chãi...

Thay vì phàn nàn về chuyện gái không trả tiền, anh đề nghị khi gái mở mồm rủ chú đi chơi thì chú phang ngay luôn là anh dek rảnh, anh bận đi kiếm tiền. Nói là làm, gần 3 sọi, chú cũng nên xem lại thu nhập của chú từ bao nhiêu nguồn. Thằng thu nhập kém hơn 1 chút nhưng 2-3 nguồn thu thì yên tâm là chú không đói.

Để anh tích phân tiếp nhé, độ tuổi không phải là thước đo của độ chín trong suy nghĩ. Bằng chứng là rất nhiều người 3 sọi, 4 sọi, thậm chí 5 sọi, vẫn rất ngô nghê trong quan hệ. Nói đơn giản, chú chưa làm gái yêu đến mức phải lo cho chú. Nó chỉ lo cho bản thân nó kiếm được 1 thằng ok là úp sọt thôi. Những con như này, thứ nhất, là cuộc đời sống thường dek có ý nghĩa, thứ hai, là suy nghĩ đơn giản, nói thẳng ra là não chả có cái vẹo gì, cuối cùng là dek bao giờ biết nghĩ cho người khác. Trong 3 tháng nếu tình hình không biến đổi, anh nghĩ chú nên vào nhà nghỉ hốt hụi chót rồi giải tán cho khỏe. Các cụ dạy 'có qua có lại mới toại lòng nhau', chú dek phải bố mẹ nó mà lo cho nó cả đời. Ngay gần độ tuổi chú gần lập gia đình, gái càng nên hiểu mỗi người lo 1 mặt thì gia đình mới vững. Chú cắm mặt vào lấy nó thì sau này sóng to sóng nhỏ chú ráng cắn răng gồng nhé... Căn bản là gái như này, não nó mặc định là nó xứng đáng với một thằng ngon hơn chú. Để gái khinh thì khó ngóc đầu lắm chú ơi, chứ đừng nói đến chuyện 'anh khó khăn, em giả hộ anh vài lần.' Theo anh thì phập chán rồi giải tán cho khỏe, hehe.
    vanconyeuem_lk, AdamVulnq003 thích bài này.
  5. AdamVu

AdamVu Thành viên tích cực

có 1 câu chuyện thế này "Mỗi ngày bạn đều cho một đứa trẻ ăn kẹo. Bạn làm điều ấy rất thường xuyên và vui vẻ. Đứa trẻ ấy cũng có vẻ rất yêu bạn. Mỗi ngày thấy bạn, nó đều cười tươi và chạy đến nhận kẹo.

Nhưng rồi một ngày, bạn xoa đầu nó và bảo: “Hết kẹo rồi”. Bỗng dưng bạn thấy nó rất khác. Nó gào ầm lên rằng bạn keo kiệt, bạn xấu xa. Hoặc nó đi khắp nơi để nói xấu bạn.

Triết lý viên kẹo có nghĩa là khi bạn cho ai khác một thứ gì, nhiều khi họ sẽ không nghĩ ấy là món quà, họ nghĩ đó là bổn phận, là trách nhiệm. Và khi bạn không cho thứ mà họ muốn nữa, họ sẽ lập tức trở mặt với bạn.

Với nhiều người, cho dù bạn có cho họ kẹo mỗi ngày,

thì họ cũng chỉ nhớ mỗi một ngày mà bạn đã không cho"
    --------------------------------
    Nhưng mà, đã là thằng đàn ông thì phải tìm mọi cách mà lo được cho ny, ko làm được thì ông là thằng thất bại. Đóng cửa mà luyện lại thành đàn ông thôi ;)
  6. AdamVu

AdamVu Thành viên tích cực

anh ken cứ chửi chị em lại mất lòng ra. E quan điểm là ngu hay dốt là do thằng đàn ông cả, ông chọn con ny thế nào, xử lý mối quan hệ thế nào đều do tầm của ông cả. Chị em vô tội anh ạ. hihi
  7. sarahhigh

sarahhigh Thành viên rất tích cực

Mình đọc được một chữ ký, đề cao những giá trị nhân văn đẹp đẽ hơn là tiền tài, mình cảm thấy mình đã sai khi thiếu trân trọng những bạn trai nghèo muốn chia sẻ với bạn gái. Chính mình cũng đã từng là người bạn gái chịu chia sẻ đồng tiền với bạn trai, thì mình không nên rũ bỏ quá khứ đó. Hơn nữa nghèo không phải là cái tội, mình cũng gặp khó khăn về mặt tài chính mà sao không chịu thông cảm cho họ. Hơn nữa đồng tiền không phải là tất cả, mình đã sai khi nói những bạn trai như vậy là lợi dụng. Khi nào bạn trong hoàn cảnh khó kiếm ra đồng tiền bạn mới hiểu cho họ, họ cũng cố gắng đấy, cũng đi làm đấy nhưng không kiếm được nhiều. Đó không phải lỗi của họ. Còn người giàu không phải là danh giá. Tiền tuy cần nhưng không phải là tất cả.

Nhân đây mình cũng nói thêm, mình không có ý xây dựng với ai cả, chỉ là bày tỏ quan điểm thôi. Cái gì không đúng là không đúng, cái gì đã qua là đã qua, mình không có ý níu lại hay muốn xúc tiến gì với ai. Nói trước để đừng ai hiểu lầm. Mình vẫn giữ quan điểm là phần sai phần lỗi thuộc về đối phương, và mình không muốn đi vào vết xe đổ. Mình chỉ nói câu công bằng thôi.
  8. TheDoEm

TheDoEm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Phụ nữ là phái yếu , họ dễ bị tổn thương và dễ gặp phải khó khăn trong cuộc sống nên việc họ nhờ vả , hoặc gạt bỏ một chút lòng tự trọng sang một bên để nhận lại được sự trợ giúp của người yêu là điều hết sức bình thường .

Đàn ông thì khác ,một trong những thứ quý giá nhất của một thằng đàn ông đó là lòng tự trọng . trong bất kể hoàn cảnh nào , khó khăn tới đâu thì lòng tự trong là thứ mà họ không bao giờ đánh mất , đôi khi họ có thể hi sinh mạng sống vì nó . Một gã đàn ông mà sẵn sàng vứt hết đi lòng tự trọng để đổi lạy một vài đồng bạc của người yêu là một người mà tôi cảm thấy coi thường . Người yêu họ quan tâm , chia sẻ với họ đó là một sự chân quý , nhưng càng chân quý bao nhiêu thì càng đáng thương cho người đàn ông bấy nhiêu . Với một người đàn ông , không có gì nhục nhã hơn việc phải sống bằng sự thương hại của kẻ khác .

Từ đó tôi thấy việc ung dung lấy hết tiền của bạn gái bỏ vào ví của mình một cách thản nhiên là một việc mà cá nhân tôi không thể chấp nhận . Một mặt nó cho thấy gã người yêu kia chẳng có chút lòng tự trọng nào , hoặc lòng tự trọng của họ quá rẻ mạt , mặt khác cho thấy gã cũng chẳng quan tâm gì tới cô gái . Gã cần tiền , thế cô gái thì k ? Lấy hết nhẵn như vậy thì cô gái chi trả cho cuộc sống bằng gì ? Bằng lá mít ?

Trong cuộc sống ,có những việc mà A có thể lấy đi của B nhưng không có nghĩa rằng B sẽ nghiễm nhiên lấy lại của A .

P/S : Phía trên tôi còn có một bạn buồn cười hơn khi mang triết lý đứa trẻ con vào đây . Thế định lấy một cô vợ hay lấy một đứa trẻ con làm vợ ?
    bonghongvang1211 thích bài này.
  9. lnq003

lnq003 Thành viên mới

Bọn mình đã chia tay! mình còn quá non kém trong tình trường, chưa đủ bãn lãnh để bảo vệ cho người mình yêu. Nên khoảng cách ngày một lớn.. Có lẽ phải mất 1 thời gian dài để quên đi, tập trung vào công việc, đam mê là thứ mình rất cần vào lúc này. Cầu xin ơn trên hãy cho con nghị lực.
  10. Thotest

Thotest Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Nghị lực thì chẳng ai cho được đâu chú. Giờ chú xem trong vòng 6 tháng tới thì điều chú cần nhất và có thể làm được là gì. Đặt nó thành mục tiêu và mỗi ngày thực hiện nó. Cứ biết là đang cố gắng thực hiện nó và nhìn nó được tích lũy hàng ngày là chú có được những niềm vui sống rồi. Có thể sau 6 tháng chú chưa đạt được mục tiêu đặt ra ban đầu, mặc dù đã cố gắng, nhưng nó cũng sẽ mở ra nhiều cơ hội khác cho chú.
    Chứ chú không lo hành động từ bây giờ, cứ nghĩ ngợi, chờ đợi, than thân trách phận... thì lại thành tự mình tiếp tục đào hố sâu chôn mình.