1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHUYỆN về người giúp việc gia đình thời nay

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi CoolPC, 25/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Duonganh

Duonganh Thành viên rất tích cực

Bạn Kakalot_hau viết bài trên hay quá nhỉ.
    Những người ở nông thôn, cách sống và quan điểm, suy nghĩ của họ cũng không được tế nhị như người thủ đô nên mọi người cũng phải thông cảm thôi. Và khi sống trong gia đình người khác thấy họ hạnh phúc, sống cùng gia đình thì chắc những người giúp việc cũng thấy tủi thân.
    Mình có thể hướng dẫn và uốn nắn từ từ.
    Nhưng tốt nhất là không nên thuê người trẻ quá hoặc già quá, khoảng tầm U 30-45 là vừa và thuê được người quen biết ở quê là tốt nhất.
  2. give_me_your_heart_now

give_me_your_heart_now Thành viên rất tích cực

[/quote]
    em thì cũng chưa lập gia đình và cũng chưa có cháu , em thì cũng tiếp xúc với người giúp việc rất nhiều rồi , và nói thật em cũng rất thương họ , em nghĩ chị là người có học , suy nghĩ sâu sắc , những người giúp việc đều là những người lao động chân chính , vì cuộc sống của họ mà họ phải chịu nhiều thiệt thòi . Có lẽ chị đã viết hơi quá về những người giúp việc , có thể họ là những người nông dân , nghèo khổ , hoặc do hoàn cảnh khó khăn , họ là những người ít học , kỹ năng , thói quen nếp sống của họ khác mình , nên em nghĩ chị nên hướng dẫn người ta từng li , từng tý một , và phải thật tâm lý , chứ ko nên áp đặt và nghĩ xấu như vậy . Chị có đến 1 tháng để thử việc người ta cơ mà , nếu đã tin dùng thì không nên đặt điều , mà đã đặt điều thì không nên dùng . Em thực sự cảm thấy xấu hổ , cho những người tự cho mình là có học, có văn hoá mà ứng xử thì
    [/quote]
    =========
    Mình chỉ nói những gì có thật. Bạn có nghĩ là bạn quá hồ đồ khi kết luận mình đặt điều không?
    Đừng nói những gì quá tầm hiểu biết của mình thế bạn nhé.
    Đang bực mình vì bà ấy chưa bao giờ phải rửa đít cho con mình, quá lắm là thay tã khi bé tè, còn đâu toàn mình làm. Lúc nãy nhờ bà trông cháu để mẹ đi rửa tay sau khi cháu ị, quay lại bé lại ị lần nữa. Bà không giúp gì lại cứ đứng làu bàu " Điên, ỉa gì không ỉa luôn. Xong rồi lại ỉa tiếp. Đúng là đồ điên" . Con tớ mới được 20 ngày mà nói nó thế. Ức quá! Chẳng nhẽ lại cãi nhau. Thôi, lại im.
    Xì trét.
  3. lunnhatnha

lunnhatnha Thành viên mới

Nói chung là cứ fải rơi vào trường hợp cụ thể thì mới kluận đc chứ nói thật ra, ng` júp việc ngta đâu có sung sướng = mình, vậy thì ai rỗi hơi mà đi đặt điều cho họ?
    Nhà em trc có ng` em biết, mệt mỏi lắm, sểnh ra là mất đồ chứ ko fải đùa, rồi ăn uốg cũng thế thôi, con nhà chủ thì gầy bé trong khi ng` júp việc cứ béo múp trắng nõn ra. Xúc cơm xúc cháo thì nhanh chưa từng, chẳg hiểu ai ăn mà nhanh thế trong khi em bé thì lười ăn? Nản lắm. Mà điên nhất là mình có đxử tốt tnào đi nữa, ý tứ tnào đi nữa để ngta ko tự ái thì cuối cùng ng` bị nói xấu vẫn là mình, bị đặt điều vẫn là mình!
    Ai ko ở trog hcảnh đấy rồi thì ko hiểu nổi đâu, đừng nói ng` khác đặt điều cho ng` júp việc, mag tiếg ác cho ngta ra.
  4. Winter-Girl

Winter-Girl Thành viên rất tích cực

Ôi, người giúp việc thì kể cả tháng không hết chuyện. Em sợ người giúp việc lắm cơ. Đúng là trẻ thì láo toét còn già thì đỏng đảnh cảnh vẻ. Mệt lắm. Hồi trước nhà em cứ 1 tuần thay Oshin 1 lần, lý do đi về thì hàng trăm ngàn lý do nhưng đa số toàn vin vào những cái rất kỳ quặc. Em nhớ có lần có bà khoảng 20 tuổi (lúc đấy em 16), bà ấy mới đến, em dạy bà ấy cách đánh rửa lavabô, chắc trong lúc cọ rửa có để bắn ít nước vào quần, thế là ăn ở chán chê, 1 tuần sau đòi về vì lý do em ghét người ta em hất nước ướt hết quần người ta. Nghe kể lại mà ức hộc máu mồm luôn. Hoặc mấy bà già già thì "Ở quê tôi vẫn làm thế". Nói mãi mà không chịu sửa, lúc nào cũng "Ở quê tôi làm thế". Đau hết cả đầu.
    Đợt vừa rồi bố mẹ em chuyển nhà vào tpHCM, thuê được 1 em Oshin ngoài này theo vào, cho đi máy bay hẳn hoi, vào được 3 hôm "Thôi cháu về, cháu chán làm ở đây rồi". Mẹ em mới trợn mắt lên bảo là "mày gọi về bảo người nhà mang 3 triệu vào đây đón mày thì tao cho về". Thế là lại vui vẻ ở nhưng mà 1 tuần hết 1 chai nước rửa bát, 3 ngày hết một hộp xà phòng, tiền nước hàng tháng thì cứ 500 - 600K, gạo, thịt thì thôi đừng nói, cứ 2 ngày mẹ em đi siêu thị 1 lần mà nhà em trong đó có mỗi 3 người là bố mẹ em và thằng em trai. 3 người cũng đi cả ngày đến chiều mới về. Nuôi nó thấy cứ như bị mất trộm. Mà làm thì bẩn, suốt ngày chỉ ăn với ngủ. Chẳng làm được việc gì, nấu cơm thì bữa đực bữa cái, mở mồm ra là nói dối, đến mức có những lúc chả biết nó nói thật hay dối vì nó nói dối nhiều quá. Em thề với các bác em nói điêu em chết, nó vào nhà em 1 năm nó tăng gần 20kg. Từ 55kg nó lên tận 76kg Tết vừa rồi. Hic, không còn cách nào khác mẹ em đành phải tống nó về quê. Nó về một cái tất cả mọi thứ nhà em thấy tiết kiệm hẳn.
    Còn em ở ngoài HN với ông bà ngoại và gia đình dì chú. Có con Oshin nói trước quên sau, suốt ngày chỉ biết hát. Có hôm thức khuya, 3h mới ngủ, 5h nó dậy lau cầu thang nó hát váng nhà. Hỏi gì cũng "Không biết". Nấu cơm thì như cám lợn. Trông em bé thì quên trước quên sau. Có hôm hỏi nó "sao sáng nay không cho em ăn sữa chua", nó buông một câu "Sáng em ăn no rồi nên không cho ăn" mà trong lúc đó thằng bé ăn xong từ 8h sáng, đến tận 11h30'' trưa mới ăn cháo. Bó tay luôn.
    Thế mới thấy nuôi người giúp việc khổ sở thế nào. Tốt với nó thì nó đâu có biết, đối xử tốt rồi cuối cùng mình vẫn bị nói xấu. Bần cùng bất đắc dĩ mới phải thuê người giúp việc chứ không em thấy không có người giúp việc nhẹ đầu hơn nhiều ấy.
    Em nói thật là em sợ người giúp việc lắm lắm rồi
  5. Global

Global Thành viên mới

Đọc cái topic này xong tự nhiên thấy băn khoăn, ko biết "số phận" mình đợt tới sẽ thế nào. Biết đâu có người giúp việc sẽ "hiền đi" chăng
  6. 201007

201007 Thành viên mới

[ Cô lượn đâu rồi bạn để tớ mời cô về giúp chị tớ . Nghe quảng cáo nhanh nhẹn sạch sẽ thích quá , mấy khoản tình cảm không lo , quanh khu bà chị tớ ở toàn thanh niên choai choai .
    [/quote]
    Lâu mới vào lại topic nên ko bít bạn hỏi, xin lỗi luôn là tớ cũng chịu, ko biết cô lưu lạc chốn nào roài. Oài osin, kô có thì mệt, có càng mệt hơn
  7. boulevard

boulevard Thành viên quen thuộc

Đây là chuyện Osin nhà cô mình, hic, vừa phải cho nghỉ việc xong. Có nhiều chuyện lắm nhưng đơn cử là 1 số ví dụ nhỏ thôi:
    - Cứ 1 tuần là xin về quê ở Hưng Yên vào thứ 7, CN. Trước khi về là nói xa xôi" trước tôi ở nhà cũ, đi về quê bao h chủ nhà cũng cho tiền đi lại"
    - Khi đun nước là cứ đứng canh ấm nước từ lúc mới đun tới khi nào sôi nước mới thôi chứ không bao h làm 2 việc cùng lúc. Bà thấy vậy nói sao cô làm chậm thế. Cô ấy cho 1 câu: Tội gì mà làm nhanh để cho chúng nó lại sai việc khác à.
    - Gần tết nên nhà cũng bận rộn nhất là có cháu nhỏ nữa, nên cô mình hỏi trước xem từ h tới tết cô Osin định về lúc nào thì báo trước kế hoạch để còn sắp xếp. Cô ấy cho thêm 1 câu" từ h tới tết chắc tôi còn về nhiều lần nữa, nhưng không biết chắc lúc nào về đâu, tôi thích về lúc nào thì về thôi"
    Sau 1 tháng là đành bó tay cho về luôn khẩn trương,
    Cô mình lại tiếp tục quá trình tìm osin mới, không biết có khá hơn không.
  8. Mit_uot060784

Mit_uot060784 Thành viên mới

minh dang cần 1 nguoi giup viec ,ai biet giup minh voi.
  9. BrodaRu

BrodaRu Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Nói cái chuyện Oshin thì tôi cũng thấy có lắm chuyện
    Ở châu Âu,hầu như không có Oshin,vì tiền thuê quá đắt,lo luơng lo chế độ bảo hiểm,hưu bổng,..tính ra có khi quá tiền một thành viên gia đình nên chẳng mấy ai thuê cả
    Ở Việt nam:
    -Đàn bà đi làm về đầu tắt mặt tối trăm công nghìn việc
    -Đàn ông nằm khểnh,cùng lắm là dạy con học hay đón con,còn thì xem báo,TV uống bia,rượu. Quá nhàn nên sinh ra lắm chuyện
    Theo báo chí,Việt nam là 1 trong 3 nước có chỉ số thấp nhất được điều tra,phụ nữ trong gia đình cảm thấy không sung sưóng/khổ nhất. Nguyên do là đàn ông Việt nam lười biếng
    Ở Âu Mỹ :
    - Đàn ông dù nuôi vợ vẫn nấu cơm,rửa bát ,lau nhà,giặt đồ,đi chợ nên không có thời gian mà hút thuốc uống bia và ít xem TV hơn.
    Đàn ông châu Âu chăm chỉ hơn và đàn bà thì ít chăm hơn so với Việt nam
    Vậy,trừ trường hợp hãn hữu lắm mới nên thuê Oshin.
    Còn chuyện Oshin thì tôi thấy mấy chuyện khi về chơi VN
    Lần thứ nhất.Tôi về nhà bà tôi. Theo phong tục VN, tôi cởi giầy và đi chân không vào. Cô Oshin lập tức mang dép và lau giày cho tôi rồi xếp lên giá.
    Tôi khen thì bà cho biết cô này thoạt tiên cũng lắm chuyện nhưng bà dạy cho đàng hoàng nên nó khá. Bà bảo dạo đi qua chỗ chúng tôi chơi,cửa nhà giao cho nó trông coi,yên tâm
    Lần thứ hai tôi về chơi thì Oshin đó đã có một đứa con gái.Chồng nó cũng do bà nhờ Cha xứ tìm giúp trong đám thanh niên giáo dân. Bà cho nó tiền mua đất,dựng nhà ,cho nó tiền làm ăn,dạy cả tiếng Pháp cho nó.Vợ chồng nó bây giờ khá,có hộ khẩu thành phố,gọi bà là cụ ít người biết nó không phải là chắt. Nó thường đến giúp đỡ các cụ nên các cụ còn bảo sẽ chia phần cho nó.
    Lần này thì lại thay Oshin thứ hai sau khi cô đó đi lấy chồng.Oshin kế cô đó thì toàn ngủ với ăn,gái quê mà tính tỉnh.Cô đó để bà đi chợ,nấu cơm, thậm chí dọn rác thải ra do nó hay bừa bãi.Cụ ông thì từ ngày có Oshin mới đỡ đau lưng vì cụ cứ phải lau nhà và sửa xe máy cho chắt. Ăn thì gạo siêu thị nó bảo ở quê nó, tía má nó cho heo ăn loại đó. Từ lúc nó béo quay nó hay ốm,các cụ lại hay phải đi mua phở,mua cháo gà cho nó xơi. Bảo mãi thì nó nói cố nói nhiều,bây giờ con nít còn biết nhiều hơn người già. Thương nó mãi,tới kỳ nó bỏ việc theo bạn trai có vợ đi vài ngày,lúc trở về thì cụ đành phải cho nó tiền để nó phải về với tía má.
    Lúc nó về xong,cụ ông bảo thôi từ nay hai cụ không phải làm người giúp việc cho Oshin nữa.
    Được BrodaRu sửa chữa / chuyển vào 00:49 ngày 06/12/2008
  10. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Hik, gặp topic này hay quá. Cho tớ kể bà GV nhà tớ cái, vì tớ đang stress vì bà ý. Số là tớ về quê ngoại, bố mẹ tớ đi làm cả ngày kể cả thứ 7, nên phải thuê người GV. Bà ý như sau:
    - 51 tuổi, kém mẹ tớ 1 tuổi nhưng chỉ trực xưng bằng vai phải lứa với mẹ tớ. Đong đưa với bố tớ, nhưng bố tớ ghét, bố tớ đóng cửa không tiếp xúc và không bao giờ ngồi với bà ấy mà không có tớ hoặc mẹ tớ. Lưng thì gù, dáng như bà 80t(bố tớ bảo thế) thế mà lúc nào cũng nói ngày xưa cô đẹp gái nhất lớp? Bà này li dị chồng hơn 10 năm nay, có nhu cầu tìm 1 ông có lương hưu để nuôi bà ý đến khi chết, chết rồi thì chia tài sản để bà ý sống nốt. Bà ý cũng đang ngắm bố chồng của dì tớ nhưng có vẻ không có cơ hội (bà ấy nói thẳng các mục đích này của bà ý).
    - Bà ý ho, khạc nhổ khắp nhà, nên tớ không dám cho động đến con nhỏ nhà tớ, tớ phải đánh vật với nó cả ngày, trừ khi nào bố mẹ tớ về trông đỡ 1 tý cho tớ đi ăn cơm. Vì thế bà ý cực nhàn, chiều ngủ từ 13h-15h (khi cần chuẩn bị nước để tớ tắm cho bé). Tối thì đóng cửa phòng từ 21h.
    - Bà ý nấu ăn thì cực tệ, Mà thực ra thì bà ấy không biết nấu nhiều món, quanh quẩn thịt rang, thịt luộc thôi, hôm nào ăn tươi thì mẹ tớ phải về nấu. Tớ là người dễ tính, mặn nhạt tý không sao, nấu món nào tớ cũng ăn. Nhưng buộc phải nóng, trước khi về quê, mẹ chồng đã dặn phải luôn ăn nóng thì mới có sữa cho con, ăn ba bát cơm nguội không bằng một bát cơm nóng. Cơm mẹ chồng tớ nấu, tớ ăn hết bữa mà thức ăn vẫn còn bốc khói, thế mà bữa nào bà này nấu cũng nguội tanh nguội ngắt. Sau này, mẹ tớ phát hiện, bà ấy nấu rất sớm, rồi có gì ngon thì ăn trước. Nên đến giờ tớ ăn thì còn đâu là nóng nữa. Tớ như vậy, bố mẹ tớ về muộn hơn thì cứ coi như ăn đồ nguội (lúc đó bà ý chỉ có gẩy qua gẩy lại tý nên nóng, nguội không thành vấn đề).
    - Hồi đầu, tớ cũng hòa đồng, hay ngồi nói chuyện với bà ý, nhưng bà ấy lúc nào cũng ra vẻ ta đây biết nhiều, tinh vi ?, và đặc biệt là đặt điều nói xấu mẹ tớ (rồi nói xấu tớ với mẹ tớ). mà đây là mẹ đẻ tớ đấy nhé. Bà ấy tò mò hết sức nữa, toàn thăm dò lương bố mẹ tớ, vợ chồng tớ còn cả lương của bố mẹ chồng tớ nữa chứ. 20/11 mẹ tớ ngồi viết thiệp mừng ở phòng tớ, đi ra ngoài, bà ấy vào phòng sà đến lật lên hỏi phong bì ah. Thấy trong phòng tớ có gì là lạ, từ cái áo cái quần cất trong túi cũng lục ra xem, lại còn bình luận nữa chứ -> tớ cạch , đóng cửa phòng luôn. Đồ đạc thì chả có gì mà sợ mất, nhưng tức cái cảnh bị lục lọi.
    - Gọi điện = đt nhà tớ (bà này cũng có di động nhé) về quê nói xấu nhà tớ. Lại còn nói oang oang nên đang ngủ trưa tớ phải tỉnh dậy để nghe.
    Stress bà này quá, nếu bà ấy khỏe mạnh, giúp tớ chăm bé dù chỉ là bế ru nó ngủ cho tớ đỡ mỏi tay thì tớ nhịn bà ấy tý cũng có lý, chứ ai đời, có hôm con bé nhà tớ khóc đến 4h30 sáng, tớ và mẹ tớ đánh vật với nó. Sáng 6h30 mẹ tớ đã phải dậy đi chợ rồi đi làm, còn bà ấy cũng đến lúc đó mới dậy, không chịu nấu ăn sáng cho mẹ tớ, mẹ tớ đi chợ về thấy bà ấy ngồi vểnh ăn sáng, uống chè linh chi (bà ấy bảo nghiện chè này nhà tớ) rồi xem tivi. Nghĩ đến cảnh mẹ tớ không kịp ăn uống mà đi làm tớ lại ức.
    Mà tớ nói ở đây không phải nói xấu người nhà quê đâu vì tớ cũng ở quê, nhà tớ cách nhà bà này 7km, bà ấy cùng lứa tuổi với mẹ tớ, lúc mẹ tớ học hành, vất vả kiếm tiền để có ngày hôm nay thì bà ấy nghỉ học sớm lấy chồng?không hề đáng thương tẹo nào.
    Nhà tớ đã có nhu cầu thay người GV nhưng ko tìm được ai, nên đành bấm bụng chịu vậy. Có ai có mối báo cho tớ với.