1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHUYỆN về người giúp việc gia đình thời nay

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi CoolPC, 25/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BrodaRu

BrodaRu Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Đọc bài này mới thấy, con cái Âu Mỹ có vẻ hôn hít quấn bố hơn Việt nam, vì các ông bố Việt nam ít thức đêm dỗ con ngủ mà lại hay làm vẻ nghiêm nghị nữa. Vậy chồng bạn không luân phiên thức đêm trông con à ?
  2. METALPANPAN

METALPANPAN Thành viên quen thuộc

@dainguyet01: nói dông nói dài rốt cuộc ko hài lòng thì đuổi đi , thế là xong , cậy có tiền , có mấy đồng bạc thuê được ôsin mà hay lắm điều thế nhỉ . Đúng là đàn bà con gái. GHét nhất nói xấu người khác sau lưng , thích thì trao đổi thẳng thắn với bà ta xem nào , hay là mình cũng có điều gì chưa phải , theo như bạn phản ánh thì bà giúp việc chẳng làm được gì cho bạn , và còn gây khó chịu cho bạn thì phải.
  3. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

He he. Tớ trình bày từ đầu rồi, tớ đem con về quê ngoại, chồng tớ ở lại HN nên không thức đêm chăm con được.
  4. kakalot_hau

kakalot_hau Thành viên mới

@dainguyet01 : còn tớ sợ nhất là loại người mới có tý tiền , thuê được người ôsin đặt điều này nọ , ko dùng được thì bỏ đi , giống như trước khi cưới chồng ấy , chồng mà ko dùng được thì đừng có cưới , mà đã cưới rồi thì đừng có bỏ , nếu ko chịu được thì cắt hợp đồng . Nói như chị này thì cứ như là người giúp việc ko làm được cho chị , chỉ thấy chị nói toàn mặt sai mặt trái người ta , nhân vô thập toàn mà.
  5. give_me_your_heart_now

give_me_your_heart_now Thành viên rất tích cực

@dainguyet: Có 2 người đăng kí Tết ra làm cho tớ nhưng tớ ngán cảnh NGV quá nên có thể gửi bé cho bác chuyên trông trẻ ở hàng xóm, 2 vợ chồng cố tí việc nhà cho rảnh đầu. Nếu k cần tớ sẽ pm cho nàng nhé.
  6. dainguyet01

Cám on nàng nhieu. nho PM cho to nhe to muon cat HD ba nay qua. Muon nhat cung chi cho o den Tet thoi.
  7. nguyen_andy

nguyen_andy Thành viên mới

Đây là vấn đề chuỵện lẻ ngàn đêm. khó mà nói hết được nhà này thay hoài rồi mà chẳng được khổ lắm biết rồi. Các bạn cứ nói đi
  8. CoolPC

CoolPC Thành viên mới

Hôm nay lại có chuyện bực mình với con bé giúp việc của vợ chồng cậu em nhà mình, mỗi gia đình thuê 1 người để trông bé, làm tất cả các việc liên quan đến đứa bé mà ng đó phải trông. Từ hôm mình thay cái con bé giúp việc nhà mình và tìm đc người mới thì cái con bé giúp việc của cậu em chồng tỏ ra k thích cô và rất lười, nó cho thằng bé ăn xong thì cứ vứt chỏng chơ đồ đạc, xoong nồi ở đó, ai rửa thì rửa, khăn ăn lau cho thằng bé xong cũng k buồn giặt, vứt toẹt vào cái chậu trong nhà tắm, bà giúp việc cho mình trông thấy lại đi rửa và giặt (việc này lặp lại nhiều lần rùi nha) , mình thấy vậy gọi con bé kia xuống để nói cho nó công việc của nó là làm gì, tối về nó nói lại với em dâu, cô em dâu tử tế quá, chỉ nói mấy câu ntn : "chẳng qua là thương bố mẹ chồng nên đành phải nhịn chị dâu, chứ không thì không yên với cô ý", lại còn dặn đế thêm vào cho con giúp việc 1 câu " không phải làm gì hết, chỉ việc trông thằng bé thôi, đxx phải làm cái gì cả", oài, sợ cô em dâu nhà tớ quá, nhưng mà tớ cũng chả thèm chấp vì tớ nghĩ với trình độ không quá lớp 12 thì kiến thức cũng chỉ được như vậy thôi, thêm vào nữa không được sự giáo dục đầy đủ của bố mẹ nên mình k thèm chấp, hehe (cô em dâu lại còn nói với mẹ chồng mình là nếu mà để cãi nhau thì chị P thua con là cái chắc) => mình sợ quá, đúng là chả cãi nhau với ai bao giờ, VÌ BẢN THÂN MÌNH ĐƯỢC BỐ MẸ MÌNH DẠY DĨ HÒA VI QUÝ, chứ không được dạy đi cãi nhau với ng khác, nên ai thích thắng thì tớ cho thắng thôi, bố mẹ dạy thế và thày cô ở trường cũng dạy thế mà, hay ho gì chuyện cãi nhau chửi nhau với ng khác mà thắng đâu :P. AI THÍCH THẮNG tớ cho thắng, k tranh giành ....

Nhắn bạn CoolPC: Bực bội thế nào thì cũng không nên copy nguyên văn lời nói bậy lên diễn đàn nhé. Tks

được oisoioi sửa chữa / chuyển vào 11:51 ngày 21/12/2008
  9. dainguyet01

nhà ấy đông ng, lại nhiều gv nhưng ko chung ng quản lý nên phức tạp quá. tốt nhất là đừng để ý đến nhà cậu em chồng nữa, bảo bà gv nhà ấy chỉ làm việc nhà ấy thôi - sẽ ổn hơn. bà GV nhà tớ sau 1 lần nhà tớ định đổi, nói chuyện rõ ràng đã khá hơn nhiều, 2 hôm cùng tớ lên nhà chồng đã được mẹ chồng tớ khen. có điều vụ ho mà ko chăm bé được làm tớ vẫn lo, vì tớ sắp đi làm rồi. có lẽ tớ phải cho đi xét nghiệm xem ho là do đâu rồi mới qđ thuê tiếp hay ko.

được oisoioi sửa chữa / chuyển vào 11:49 ngày 21/12/2008
  10. BrodaRu

BrodaRu Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Theo tôi được biết hiện nay ở Hanoi Saigon ưu thế không phải ở chủ nhà mà là oshin. Rất khó kiếm chứ không phải dễ dàng gì.Phải chiều họ như chiều vong.Không ưng là họ bỏ đi liền. Bởi vậy,chỉ phê phán ông bà chủ thôi cũng chưa thoả đáng.Tôi lấy làm lạ,không như ở nhà máy,công ty,phân công việc đàng hoàng. Đàng này ký hợp đồng,viết giấy treo bảng chữ to nhiệm vụ cuả ông bà chủ và cuả oshin mà họ vẫn không làm. Mà chi thêm tiền thì cứ leo thang mãi. Tôi biết có trường hợp chi gấp rưỡi hay gấp đôi rồi,mà họ vẫn bỏ đi.Sau lại quay về xin làm lại.Dĩ nhiên thì họ nói lý do là bận việc nhà ở quê một thời gian.
    Nhưng việc oshin cũng có nhiều chuyện hài ra phết.Có người ở VN sang kể,ở mấy BV lớn có nhiều oshin đứng chờ.Công từ 80 đến 150 ngàn/ngày. Muà lạnh này thường là ngủ vạ vật không được.Nhưng có cô Oshin vào nằm đắp chăn luôn với cụ cố ông trên 80. Hỏi thì nó bảo cháu bóp tay chân cho ông nhiều,mỏi phải cho cháu vưà nằm vưà bóp. Cụ Bà vào thăm có ghen thì nó bảo bà đi nhìn các phòng khác,người trông thuê
    cũng nằm cùng bệnh nhân đầy ra đấy. Bệnh nhân giường cạnh bảo bà,thôi cụ ông còn ngày nào cứ để cụ thoải mái rồi cười khà khà. Cụ ông giả bộ im, mắt nhắm nghiền.Sau đó kêu mỏi.
    Được một lúc,nó ngáy,chân gác lên người ông.Cụ bà gắt thì con cụ ngồi thăm bảo nó vô tư. Sáng sau Ông bệnh nhân bên cạnh bảo cụ cũng lại gác nó,chăn hở cả ra mà cả hai đều ngáy.
    Cụ bà bảo cô này láu cá,không cần trả tiền thuê nhà trọ.Được cái,cả nhà không phải túc trực nhiều,đỡ mệt. Nó cho ông ăn thì ông ăn được hết cơm mang vào. Bà cho ăn thì ông toàn chê.