1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CHUYỆN về người giúp việc gia đình thời nay

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi CoolPC, 25/11/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. give_me_your_heart_now

give_me_your_heart_now Thành viên rất tích cực

Mod có nghỉ làm ở nhà đến khi con đủ tuổi đi nhà trẻ được k? Bao nhiu cố gắng của mình truớc khi sinh con sẽ bỏ đi hết trong thời gian mình nghỉ, quay lại mình sẽ là nhân viên mới trong công việc của mình mất. Mà đấy là con thứ 1, con thứ 2 lại bắt đầu lại lần nữa à?
    Mà mình học hành, phấn đấu làm gi nếu giai đoạn có thể phát triển nhất của sự nghiệp lại phải nghỉ ở nhà? Rồi trả cho NGV 1tr, cộng cf khác lên tới hơn 2tr, trong khi nếu mình nghỉ thiệt hại thu nhập gấp ít nhất 3 lần như thế? Tiền đâu mà lo cho con? Kiến thức đâu nuôi con, kiến thức đâu bổ sung cho bản thân nếu nghỉ ở nhà? Mình k có kiến thức thì tự chán bản thân trước khi chồng chán vợ đấy, lúc đấy hạnh phúc gia đình ở đâu?
    Nói thì dễ, làm mới khó đấy.
  2. sunflower_92

sunflower_92 Thành viên mới

Bạn Mod ơi, ko biết bạn đã lập GĐ chưa? Nếu bạn đã, thì chắc bạn ở chung với bố mẹ và bố mẹ bạn chắc cũng nghỉ hưu rồi, nên có thời gian chăm cháu chu đáo. Nếu đúng như vậy thì chúc mừng bạn ko phải chịu cảnh chịu đựng NGV như mọi người. Nhưng tớ đoán bạn chưa lập GĐ, vì nếu có thì chắc bạn sẽ ko thốt ra những lời như thế
  3. oisoioi

oisoioi Thành viên mới

Các bạn nên đọc cho kỹ một chút. Tôi nói cái đoạn vàng vàng nhé!
  4. give_me_your_heart_now

give_me_your_heart_now Thành viên rất tích cực

Điên hết cả người với ba? gv nha? mi?nh. Giặt quâ?n áo bâ?n k chịu được. Cháu ị dính ra quâ?n ma? ba? giặt k bao giơ? sạch, nói thi? cafi la? mẹ cháu bôi nghệ dính ra, bôi nghệ tư? trong tháng, qua hơn 2 tuâ?n ng vâfn difnh nghệ chắc. Bực quá cơ.
  5. be_heo

be_heo Thành viên mới

Chuyện về NGV đi đến đâu cũng vẫn thấy dài tập! Mà ko có mới lạ chứ! Khi ko phải là ruột thịt, người ta thường hay để ý mọi thứ, na ná giống kiểu MC-ND!
  6. nguyend_uyanh

nguyend_uyanh Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bé heo đẻ xong ko còn hơi sức mà kể xấu chồng bên box TS nữa nhể
  7. be_heo

be_heo Thành viên mới

Ơ, chuyện này thì liên quan gì đến NGV nhỉ?
    Be_heo sẽ lập topic mới kể xấu con!
  8. dainguyet01

dainguyet01 Thành viên mới

Bà giúp việc nhà tớ dạo này ngon lành hơn rồi (sau 2 tháng đào tạo của mẹ đẻ tớ), được bố mẹ chồng tớ khen là sạch sẽ, quạnh quẽ, nhưng hết vụ này lại đến vụ đòi về quê, về liên tục, cách đây hơn 1 tuần trước khi mẹ con tớ về Hn đã đòi về thăm quê 2 ngày rồi, hôm nay lại đòi về để mua đất, mua cát trong vòng 4 ngày, mà những ngày bà ấy về, tớ có trừ lương đâu. Bố mẹ chồng tớ dễ tính, coi như ng trong nhà, thế mà bây giờ lại bắt đầu gọi điện để tìm việc ở nhà khác để có lương cao hơn, ... bó tay luôn.
  9. mailovetin

mailovetin Thành viên mới

Câu chuyện về NGV thời nay là những chuyện kể không bao giờ hết. Nhà mình cũng trải qua không biết bao nhiêu người giúp việc rồi, mỗi lần là mỗi chuyện cười ko nổi luôn.
    NGV thứ 1: Là người ổn nhất cho đến bây giờ mà mính nhớ, cô ấy ngoài 40 tuổi. Chăm chỉ, sạch sẽ, hiền lành chịu khó, tóm lại mọi thứ đều rất okie tuyệt vời. Quê cô ấy cách nhà mình 25km nên thỉnh thoảng mẹ cho về thăm nhà luôn, cô ý ko chồng, sống với bố mẹ già và 2 vợ chồng em trai. Cô ấy ra nhà mình với mục đích chính là chăm cháu con của anh trai mình, nhưng cứ hở ra là việc gì cô ấy cũng lao vào làm, ko ngại bẩn, ko ngại khổ. Mà muộn chồng nên quý cháu, chăm cháu mình còn tốt hơn là mẹ mình chăm nữa(chị dâu ở nước ngoài, ko có nhà). Mỗi tội, ở được nhà mình hơn 1 năm thì mẹ cô ấy mất, trước lúc mất gọi điện cho cô ấy về mà về ko kịp, thế là cô ấy ân hận, xin về luôn, chăm bố ốm, sợ lại giống như mẹ cô ấy. Cả nah fmình buồn bã mất 1 tháng giời. Bây giờ cứ có người làng đi chợ buôn qua, cô ấy vẫn gửi quà quê ra cho mình đều đều. Thích.
    NGV thứ 2: Vì lý do 2 bố mẹ đều bận đi làm, mình đi học, nhà lại có cửa hàng kinh doanh, vô cùng bận nên ko thể thiếu NGV, mẹ lại tất tả đi tìm người thứ 2. Đây là 1 cô bé 18 tuổi, khoe mạnh, thôn quê(nghe đồn thì rất chăm chỉ). Ra nhà mình dạy cho từng ly từng tí, lần này thì chỉ phải làm việc nhà vì cháu mình đã đem đi gửi trẻ được. Nhưng cô này có tính ăn cắp vặt. Đồ trang điểm, trang sức của mẹ thì để lung tung ngay trên bàn trang điểm trên phòng. Tính ko kĩ nên mẹ cũng k thường xuyên để ý. Cho đến 1 ngày, tự nhiên cô ta đòi về quê = được, can thế nào cũng ko nghe. Mẹ đành cho về quê kèm theo tiền lương và 1 cơ số quà, đồ.... Nhưng được 2 ngày thì mẹ phát hiện ra 1 điều, mất cái nhẫn kỷ niệm bố tặng. Giật mình cả nhà bắt đầu lục lại đồ đạc thì mới biết, mẹ còn mất thêm 1 số dây đeo cổ và hoa tai nữa. Kèm theo đó là bố mất 10 tr để trong ngăn kéo bàn làm việc. Lúc này mẹ mới cuống cả lên phi về tận quê NGV, về đến nơi thì thấy tay mẹ của cô ta vẫn đang đeo cái nhẫn của mẹ mình mới ghê. Bắt đầu là ABC......XYZ sau đó chắc ko cần kể nữa. Kinh hoàng.
    NGV thứ 3: Rút kinh nghiệm lần trước, lần này mẹ thuê 1 cô lớn tuổi, hơn mẹ và kém bố 1 tuổi. Cô này ăn chay trường và theo tu tại gia. Mẹ có vẻ yên tâm hỉ hả lắm . Nhưng nhiều chuyện mới bi hài hơn bắt đầu. Đầu tiên là quả nấu cơm. Một bữa cơm có 3 loại thức ăn, Bố mình bị tiểu đường phải ăn 1 loại riêng, mẹ ăn TA bình thường, còn cô kia ăn chay. Ngày nào cũng 3 lại đồ ăn, lọ mọ suốt sáng đến trưa mói xong. Mà vì ăn chay, nên cô ấy ko dám làm các loại thức ăn như thịt cá, gà . Mỗi lần rửa cá thì cứ gọi là hài, thò cái đôi đũa vào lật qua lật lại con cá trong chậu nước, hôm nào có ai chứng kiến thì lót tay vào túi nilon rồi rửa nhẹ như sợ món đồ bị đau. Sau 2 tuần như vậy, mẹ mình chuyển qua ăn chay theo cổ luôn, hum nào thèm quá thì mua thức ăn sẵn bên ngoài về cho dù ko đảm bảo vệ sinh. Mà như thế đã hết đâu. Sau vụ ăn uống là đến chuyện buổi sáng, bố mẹ mình thưc skhuya, buổi sáng tầm 7h hoặc sớm thì cũng 6h30 mới dậy. Cô này thì cứ 4h sáng đã dậy lau nhà, kèm theo đó là bật đài rõ to, mà cô ấy bật toàn thể loại đọc kinh, cải lương hoặc mấy kiểu nhạc nhà chùa hay bật. Tai thì nghễnh ngãng nên bật rõ to. Ngày nào nhà mình cũng như bị tra tấn, mà nói cô ấy mãi rồi vẫn ko chịu bỏ. Một hôm, ông anh mình tức máu lên, tối hôm trước khi đi ngủ, ông ý nhét cái điã nhạc DANCE vào, sáng hôm sau dậy, theo thói quen thì cô ấy bật nút lên để nghe như mọi ngày, và..................., mà lại ko biết làm sao để tắt vì trước giờ chỉ biết bật nút khởi động, đĩa thì để sẵn từ đời nào. Cả nàh được 1 quả khó quên luôn. Và không chỉ có thế cô ý còn thích làm từ thiện, lâu lâu lại có kiểu, "mấy cái áo cháu để ngăn tủ dưới, cô thấy lâu lắm ko mặc, cô đem cho hộ rồi" mà đó là áo mùa thu dài tay của tớ, mùa hè chết ngốt tớ ko mặc là đúng rồi. Mách mẹ, mẹ bảo thì cô ấy giáo huấn lại cho mẹ tớ 1 bài về sự tiết kiệm, sự nghèo khó, rồi lan đến sát sinh và đầu thai gì ì đấy. HU hu .Và sau đấy vì rất nhiều những lý do nêu trên và thêm 1 số nguyên nhân liên quan đến chuyện khác, mẹ tớ lại đành cho cô ấy nghỉ việc.
    NGV thứ 4............... ko biết có phải ngưòi cuối cùng ko, nhưng cũng nhiều điều hài hước lắm, khi khác kể tiếp. Giờ thì đói quá
  10. xinhxinhxuongpho

xinhxinhxuongpho Thành viên mới

Các mẹ cho em hỏi lương trả cho nhà ngv nhà các mẹ là bao nhiêu/tháng vậy ?
    E đang cần tìm người giúp việc qua tết lên trông dọn dẹp nhà cửa giúp nhưng ko biết là nên trả lương là bn thì hợp lí .
    Giúp em nhá