1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Chuyện vui bây giờ mới kể!

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi ccbtm, 18/05/2006.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ccbtm

ccbtm Thành viên mới

Chuyện vui bây giờ mới kể!

Mình mở topic này để các bạn đã và đang học bên Ấn đóng góp những "tình tiết lý thú" của cuộc sống bên Ấn Độ nhé.

Cho mình mở hàng với câu chuyện về "Tiếng Anh Ấn".

Đầu tiên là vấn đề nghe giảng. Nhớ ngày đâu tiên đến lớp, ccbtm nghe giáo viên Ấn giảng về : Lý Thuyết Đồ Thị. Trời, nghe suốt cả 3 tiếng đồng hồ mà mình chẳng hiếu gì hết. Chỉ lơ mơ hiểu được là hình như họ đang nói tiếng Nga. Cứ thỉnh thoảng lại thấy : Tờ Ri , nghe một câu lại thấy Tờ Ri. Mình nhủ thầm, có thể đó là số thứ tự ( tờ ri tiếng Nga là 3 thì phải). Mãi đến cuối giờ, có đứa lên bảng viết : symmetric tree. Lúc đấy mình mới hiểu: à, tree tiêng Anh Ấn phải đọc là : Tờ Ri.

Lần gần đây nhất mới buồn cười. Ccbtm ở sân bay có gặp một ông nguời Úc. Trông ông có vẻ bực mình lắm. Thấy là lạ, theo mình biết bọn Úc Nhổn vui tính lắm cơ mà. Mình mới đến bắt chuyện thì được biết. Ông ấy muốn đổi lịch trình bay, vào office của bọn Ấn nhưng nói không ai hiểu , mà bọn Ấn nói ông ấy cũng không hiểu. Cuối cùng mình tự nhiên trở thành phiên dịch viên bất đắc dĩ, đi cùng ông ấy thêm một lần nữa. Mình dịch từ Anh Ấn sang Anh Việt ( may qua, ông ấy còn hiểu tiếng Anh của mình) rồi từ Anh Úc sang Anh Ấn. Mọi việc cuối cùng cũng xong. Ông ấy cảm ơn mình một câu rồi hỏi lại mình là: thế họ (chỉ bọn officers) nói tiếng Anh à??

Kết Luận: potay.com với tiếng Anh Ấn.
  2. viethuong279

viethuong279 Thành viên mới

Mình công nhận Indian english rất khó nghe, lần đầu tiên nghe họ nói tiếng anh với nhau tớ cứ tưởng như nghe tiếng hindi vậy. Nhưng nghe mãi rồi quen, bây giờ tớ hiểu "anh ấn" hơn bất cứ anh gì khác, hì
    Mà cctbm ơi sao bạn lại bảo "dịch" tiếng Anh việt sang tiếng Anh Ấn là thế nào, bạn bắt chước được giọng nói tiếng anh của người ấn à? hay thế??
    Nhưng không phải ai ở ấn nói tiếng anh cũng khó nghe, tớ gặp nhiều người nói hay lắm cơ (không có tờ ri đâu nhé ), à mà đúng họ có chữ "tờ-rờ" như tiếng Nga [​IMG] (đọc là "tờ rấc" chứ có đọc là "truck" như tiếng anh đâu) hì hì.
    Tuy nhiên tớ cũng không hiểu sao người ấn chỉ có giọng đó khi nói tiếng anh? Vì các bạn ấn, srilanka gì gì đấy của tớ nói tiếng Nga nghe rất hay và không hề có cái giọng ấy vào (tớ đang bảo "giọng" ý là accent chứ không phải phát âm nhé). tớ nghĩ đối với các ngôn ngữ khác họ cũng có thể nói hay như vậy- trừ tiếng anh. Có lẽ ngày xưa thời thuộc địa, tiếng anh toàn các thầy hindi dạy
  3. ccbtm

ccbtm Thành viên mới

Mình phải cố gắng phát âm sao cho dân Ấn nó hiểu, lâu rồi thành quen, thành ra tiếng Anh của mình cung lai tiếng Anh Ấn nhiều.
    Để mình kể tiếp chuyện: Đi xe kiểu Ấn.
    Lần đầu tiên đặt chân lên đất Ấn, cảm giác thì hầu hết mọi người đều có, đấy là bẩn. Nhưng còn có cái mà mình shock đến tận bây giờ.
    Lần đấy mình bắt taxi đi về chỗ mình, cách sân bay 200km. Hôm đấy đi buổi đêm, tròi thì lất phất mưa. Chắc mọi người không ở Ấn sẽ không biết được taxi của Ấn nó tồi tệ đến mức nào. Không điều hoà thì cũng không chê trách lắm, nhưng không có gạt nước mới khổ chứ. Cứ khoảng nửa tiếng thì lái xe lại tho người, vẫn đi với tốc độ nhanh nhé, lấy khăn lau kính xe phia trước. Mình vừa đi vừa run, mà lái xe co nói được tiếng anh đâu, mình phàn nàn nó cung chảng hiểu.
    Đấy là taxi, còn chuyện xe bus mới kinh chứ. Không điều hoà nhé, mà chật như nêm, không chỉ có vậy, dân tình đu bám nghiêng hẳn xe về một bên. Mình đề nghị bạn nào đang ở Ấn chụp cho bà con cô bác xem bus của Ấn nó tồi tệ như thế nào. Mỗi lần tan tầm , nhì các xe bus của Ấn chạy mình lại liên tuởng đến "Cuộc tháo chạy thác loạn" ở miền NAm Việt Nam 30/4 năm 75.
    Vậy cũng nên kể nốt chuyện Tàu ( Train) ở Ấn. Second class, 3 tầng, chật kinh khủng. Mà đồ ăn trên tàu thì không ai dám ăn. Mình toàn phải nhịn đói và uống nước ngọt trong suôt 2-3 ngày trên tàu. ( Mình còn không dám ăn đồ của mình mang theo vì cái mùi trên tàu không thể nuốt nổi cái gì). Hehêh, không thể không nhắc chuyện Wiliam Cường (WC) trên tàu được. Xin lỗi bà con cô bác chứ, mình cũng không dám sử dụng luôn. Toàn đoi tàu dừng ở các ga rồi chạy xuống tè bậy một phát ( ngượng quá :D) .
    Còn các hãng hang không Ấn thì ra sao. Cái này thì khỏi bàn rồi, chất lượng phục vụ như ....... ( không muốn nói bậy ở đây). Ghế ngồi thì nhỏ kinh khủng, mình còn ngồi chật không hiểu dân Ấn nó ngồi thế nào.
  4. zero_hot

zero_hot Thành viên mới

Hi everyone !
    Nghe bạn ccbmt kể mình cũng nhớ lại đợt ở bên Ấn Độ. Theo mình biết thì hình như dân AD nói tách hẳn tờ và rờ hay sao ấy. Có lần mình đi chợ mua áo da thì thấy mấy thằng bán hàng cứ tờ rai (try) lúc đầu mình không hiểu nó nói gì nữa kekekekke. Về sau nghe nhiều cũng hiểu hết.
    À còn 1 từ nữa mà mình hay gặp là mai kan tờ ri (my country)....
    Còn về cảm giác đầu tiên khi đến AD thì cũng đúng như bạn ccbmt kể: ====> Bẩn kinh khủng <====, taxi thì mình nghĩ là chẳng đâu có được thật, còn tệ hơn cả công nông ở mình nữa. Trước khi sang mình cũng đã được nghe kể rồi, nhưng mình nghĩ nó cũng chẳng đến mức độ đó đâu, khi sang rồi thấy thất vọng hoàn toàn, có khi còn hơn cả mình tưởng tượng ấy. Ấn tượng ngay từ khi xuống sân bay AD, sân bay quốc tế gì mà như ga Hàng Cỏ của mình ấy, dọc đường ra thì thôi rồi, chẳng khác nào đi qua 1 bãi rác công cộng.....
    =======> dù vậy mình vẫn nhớ AD lắm
    sẽ kể sau nhé
  5. viethuong279

đúng là người ấn có cách nói "tờ rờ" thật (giống bọn nga, phát âm "tr" không được mà cứ tờ rờ hì hì) và còn nhiều kiểu nữa
    _ đọc w thành v (mới đầu nghe đứa bạn tớ nói : twinkle, không hiểu nó nói gì hết?
    _phát âm phụ âm cuối, chẳng hạn như car, đọc thành ca rờ (tất nhiên rờ nhẹ nhẹ thôi à)
    thôi có gì vui, bức xúc kể ra cho có không khí bạn nhé.
  6. zero_hot

zero_hot Thành viên mới

À đúng rùi bạn ạ, còn w nữa chứ, hêhhhê.... Buồn cười nhỉ w bao giờ cũng đọc là v: mình cũng nghe từ này rất nhiều. Chuyện là thế này, lúc học mình thấy cô giáo hỏi là vai.........? mình chẳng hiểu cô giáo đang hỏi cái gì nữa mà cứ nói vai?vai?... kkekekke. Trời ạ! mãi sau mới hiểu là why?, mặc dù lúc đó mình cũng đoán được , nhưng nghe dần thành......quen!.
    Học tin học cũng thấy buồn cười nữa. Bình thường mình đọc save as (mình đọc là sếp vờ..... ét) nhưng cô giáo lại đọc là sa vét ....he ehhêh nghe lạ tai quá, không biết có phải cô giác nói tiếng AD đặc trưng quá không.
    Nhưng có điều lạ là có nhiều người nói tiếng Anh rất chuẩn, rất dễ nghe đấy, mặc dù cùng trường....
    Còn nhiều thứ lắm để mình nhớ lại và kể lại cho các bạn nhé. Mình có khá nhiều kỉ niệm ở Delhi đấy. Mặc dù mình chỉ ở đó có 6 tuần cho 1 khoá training về IT thôi.
  7. viethuong279

haha, vai? vai? buồn cười quá hahahahaha
    save as bạn nghe là sa vés vì: người ấn thường hay lên giọng ở cuối câu và có khuynh hướng nhấn ở các syllable cuối. Đó là theo lỗ tai của tớ hi hi. nghe người ấn nói cứ nhướn nhướn ở cuối câu cứ như đang ngạc nhiên lắm ấy
    Có kỉ niệm gì cứ kể đi bạn, tớ thích nghe lắm nè.
  8. zero_hot

zero_hot Thành viên mới

Chào Hương ! bạn trả lời nhanh quá nhỉ, chắc bạn vẫn online đấy chứ. Mình tham gia mục AĐ cũng được mấy tháng rồi. Mình còn đọc rất nhiều phần bạn viết nữa đấy, có lẽ bạn yêu mục AĐ lắm nhỉ ? rất vui khi được làm quen với bạn
    Còn chuyện AĐ thì còn nhiều thứ lắm, nếu bạn muốn nghe thì mình cũng kể vài thứ cho vui, nhưng chắc bạn cũng đã nghe nhiều người nói rồi. Mình viết ra đây không phải chê AĐ đâu mà mình viết để nhớ về AĐ. Hôm nay phải trực đang rỗi rãi thời gian, vào đây chat chít cho vui, thấy thời gian trôi nhanh lạ.
    kekekeke
    Chúng ta sẽ bàn chuyện giao thông AĐ sau nhé.. tiếp đến mình sẽ trao đổi chuyện an ninh ở AĐ (vì mình suýt tiêu ở Delhi đó ====> bạn có nhớ trận đánh bom ở Delhi tháng 12 không? ===> mình đã chứng kiến 1 vụ đấy ====> mình kể sau nhé. Hiiiiiii như chuyện trinh thám đó, cho hồi hộp tí mà....
  9. viethuong279

Ối trời nãy giờ ngồi học bài không biết có người cũng đang trên mạng.
    Ấy bạn cứ kể đi, nghe từng người kể theo kinh nghiệm chủ quan nó mới hay. Giao thông ấn độ thì tớ đã nghe nhiều rồi, nhưng chắc ở đâu quen đấy nhỉ. Hồi ấy đọc báo thấy có mấy anh chàng ấn độ đến việt nam, khi được phỏng vấn nói "giao thông Việt Nam rất an toàn" (chứng tỏ bên í....)
    Tớ nhớ trận đánh bom ấy đấy, à thế ra bạn đã được chứng kiến. Nhớ kể bọn tớ nghe nhé.
    Kỉ niệm chắc nhiều, bạn cứ kể ra cho vui, tớ sẵng sàng lắng nghe và thấu hiểu, haha
    À quên, bạn có nhiều bạn Ấn không vậy? Trong trường giáo viên nữ có nhiều không?
  10. Tasti

Tasti Thành viên rất tích cực

vụ tháng 12 ở Delhi là vụ đặt bomb ở khu chợ đúng ko nhỉ ? Lúc đó tớ ko còn ở India nữa, vụ trước đó ga tàu Delhi bị đặt bomb thì mình ở đó...may phết
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa