1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Claple (cơ khí) là cái gì các bác?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi subin8x, 16/04/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

Có phải cái nắp ống dẫn, ống bơm không ạ? :">
  2. dhchuyen_bk

dhchuyen_bk Thành viên tích cực

Hình như bạn viết sai!. Đúng ra phải viết là "Clape", cái này nó y chang như cái Xupap của xilanh trong động cơ đốt trong (động cơ hơi nước) hoặc trong máy nén khí!.
    Nó sẽ đóng hoặc mở cửa hút (Suction Line) hay cửa xả (Discharge Line) tùy theo chu trình!, cái này sẽ được điểu khiển thông qua cơ cấu cam.
    Thuật ngữ này mình thấy thường dùng trong các máy nén (Compressor), trong động cơ ít khí gọi thế này mà họ thường gọi là Xupap. Tuy nhiên về chức năng thì y như nhau.
    Nói chung bạn cứ hiểu nôm na nó là cái lá van để đóng hoặc mở của Xilanh (hoặc nồi hơi) trong chu trình hút hoặc xả.
  3. subin8x

subin8x Thành viên rất tích cực

Cảm ơn bạn. Tại trong văn bản mình nhận được viết như vậy nên mình search google thì nó không ra cái gì cả :D
    Thank again!

----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Bác hộ em cái hình, em search thử thì đối tượng clape cũng không thấy hình ảnh nào được xếp vào nghi phạm!
  4. dhchuyen_bk

dhchuyen_bk Thành viên tích cực

Ok!, cái này thường dùng trong máy nén (máy nén khí hoặc máy nén lạnh) đóng mở dựa trên chênh áp chứ không đóng mở bằng cơ cấu cam nên nó gọi là Clape là vậy!, còn kia thì gọi là Xupap.
    Trong cuốn tài liệu máy nén của mình có cái hình này!, để mình sẽ lục lại rồi Scan lại sau đó up lên cho bạn xem nhé!...