1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CLB Tiếng Anh chuyên ngành

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi ya_bb2003, 26/09/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ya_bb2003

ya_bb2003 Thành viên mới

CLB Tiếng Anh chuyên ngành

Chào tất cả các members của CNMT,
    Tôi là sv k49 lớp CNMT của ĐHBK HN. Hiện tại BK đang có ý tưởng thành lập clb tiếng anh chuyên ngành môi trường cấp liên trường. Sẽ có một ban điều hành gồm đại diện của các trường đại học có khoa môi trường ở Hà Nội. HSV của khoa đang liên lạc với các trường bạn, rất mong nhận được sự ủng hộ của mọi người.(mod stick hộ em cái bài này thì tốt)
  2. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Hồi mà tớ còn học ở BKHN, Đoàn trường có tổ chức một lớp TA chuyên ngành cho sinh viên. Tớ rất ham học nên lập tức ghi danh đóng tiền. Khi học được mấy buổi thì mới thấy hối hận, vì đã trót dại. Học chẳng hiệu quả tí nào, vì TA chuyên ngành không giống như TA giao tiếp, học buồn ngủ lắm. Học TA giao tiếp thỉnh thoảng thầy cô còn gợi ý nói chuyện tình bạn, tình yêu, làm lớp học thêm gắn bó! TA chuyên ngành thì khô như ngói, ngồi trong lớp ngáp ngắn ngáp dài. Muốn giỏi TA chuyên ngành thì cứ đọc nhiều sách vào thì tự khắc sẽ giỏi, chả phải đi học ở đâu cả. TA khó nhất chỉ là đoạn nghe nói thôi, còn thuật ngữ chuyên ngành thì cứ làm thì khắc biết !
    Một điều thú vị là sau khoá học, bọn tớ được cậu lớp trưởng mời đi ăn ốc luộc. Đây là một sự kiện khá là đáng ngạc nhiên bởi cậu này ở lớp có tiếng là hà tiện. Sau này, qua tìm hiểu, tớ mới được biết rằng cậu ấy được chi phần trăm hoa hồng từ phía Đoàn trường vì đã có công câu kéo bọn tớ đến lớp. Bữa ốc luộc hôm đó là vì cậu ấy có thiện ý muốn lại quả cho bọn tớ chút đỉnh, để khỏi mang tiếng sau này... hì hì hì...
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 07:51 ngày 27/09/2005
  3. ya_bb2003

ya_bb2003 Thành viên mới

em chẳng bít nờvờlờ là anh hay là chị ,nhưng hình như cách nhìn hơi đen tối thì phải. hơn nữa đây là clb cấp liên trường cơ mà, bạn không có lòng tốt giúp đỡ thì cũng không nên làm thế
    buồn ngủ quá
  4. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Bạn ya_bb2003 ngây thơ quá ! Người ta thường có câu "Ở trong chăn mới biết chăn có rận". Tớ đã từng làm nghề tổ chức lớp học thêm rồi bạn ạ. Lãi ghê lắm. Đấy là một trong những nghề ăn nên làm ra của tớ đấy !
    Bạn nên suy nghĩ kĩ lại rồi hãy viết nhé !
  5. rinvic

rinvic Thành viên mới

Tớ đồng ý là muốn học AV chuyên ngành tốt, đầu tiên và quan trọng nhất là tự đọc tài liệu, càng nhiều càng quen.
    Tiện đây mình sử dụng luôn cái chủ đề này làm trao đổi AV chuyên ngành nhỉ, hihi, để tớ nghĩ xem chủ đề nào hay hay.
    Hẹn sau vậy, trễ rồi Zzzzzzzz
    Được rinvic sửa chữa / chuyển vào 22:35 ngày 28/09/2005
  6. ya_bb2003

ya_bb2003 Thành viên mới

Xin nhắc lại đây là hình thức câu lạc bộ, có thể tổ chức 1 tháng 1 lần hoặc hơn, tuỳ vào sự hấp dẫn của nội dung. Nó không phải là một lớp học thêm, cũng không phải sv bk làm để kiếm tiền, bạn nvl ko nên đem những suy nghĩ thực dụng của mình ra áp đặt cho người khác (xin lỗi nếu tôi hơi quá lời, nhưng quả thực tôi không hiểu bạn nghĩ gì khi viết như vậy)
  7. 6hsangHN

6hsangHN Thành viên mới

Tớ thì thấy chị NVL nói thực tế nhiều hơn thực dụng. Ý của các bạn thành lập CLB tiếng Anh chuyên ngành là tốt, nhưng thực sự một CLB như thế có hiệu quả và bổ ích không thì bạn nên xem xét lại. Tổ chức một lớp học (tử tế) hoặc làm một website có khi còn hữu ích hơn chăng?
    "Muốn giỏi TA chuyên ngành thì cứ đọc nhiều sách vào thì tự khắc sẽ giỏi, chả phải đi học ở đâu cả."
    "Tớ đồng ý là muốn học AV chuyên ngành tốt, đầu tiên và quan trọng nhất là tự đọc tài liệu, càng nhiều càng quen."

Đồng ý 2 chân 2 tay với 2 chị
  8. 6hsangHN

6hsangHN Thành viên mới

Mọi người xem thử cái này, có khi lại có người thích
    Environmental glossary:
    http://www.earth911.org/master.asp?s=lib&a=glossary/glossary.asp
  9. khongaibiet2000

khongaibiet2000 Thành viên quen thuộc

Sao bạn ya_bb2003 không đề nghị 6AM tham gia EngClub, chắc thuận lợi đấy:
    1. vì bạn ấy rất nhiệt tình
    2. bạn ấy rất thích tham gia các hoạt động phi lợi nhuận
    3. bạn ấy rất khá tiếng anh (hình như 5bao nhiêu TopTop ý, quên mất rồi)
    Chắc chắn bạn ấy sẽ không từ chối những lời mời cực kỳ nhiệt tình đâu. Phải không 6AM

10. nvl

nvl ĐTVT Moderator

Nếu bạn vẫn khăng khăng ý định tổ chức CLB TA chuyên ngành thì cho tớ nhờ một tý nhé:
    Chả là sau khi tổ chức được CLB, anh chị em ở đó chẳng nhẽ chỉ ngồi nói chuyện suông suốt cả buổi? Bởi vậy, sau khi mời được chuyên gia Anh ngữ 6AM xong, bạn thông báo với tớ về địa điểm họp một cái. Tớ sẽ chuẩn bị sẵn một cái mẹt trà thuốc, kẹo cao su, hạt dưa... ra ngồi ở cửa CLB để phục vụ các bạn. Nếu cần tớ sẽ làm thủ quỹ thu tiền sinh hoạt phí luôn. Ai chưa đóng tiền thì đừng hòng bước qua cửa để vào sinh hoạt !!! Dần dần tớ sẽ phát triển ra bán băng đĩa học tập, kết hợp cho thuê đài đóm... Đổi lại tớ sẽ dùng quyền của mod đem dính cái chủ đề này lên đầu box, thậm chí còn sẽ đi khắp nơi trên diễn đàn này để quảng cáo cho CLB nữa.
    Đồng ý nhé?
    Được nvl sửa chữa / chuyển vào 13:57 ngày 29/09/2005