1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CLB tình nguyện HDC. Từ Nam ra Bắc đang rất cần những đóng góp nhỏ bé của chúng ta!

Chủ đề trong 'Hải Dương' bởi hoathuytien, 28/05/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoathuytien

hoathuytien Thành viên rất tích cực

Cảm ơn mọi ng rất nhiều, mấy hôm nay phải chuẩn bị 1-6 cho các em nên em bận quá. vậy chúng ta thống nhất là 2-6 nhé, hôm đó những ai về được thì liên lạc với em. Của ít lòng nhiều quan trọng nhất là cái tâm của mình thôi.
  2. lilyphap

lilyphap Thành viên mới

Điện thoại của HTT sao thế nhỉ. Thứ 7 gọi lúc nào cũng được nghe trả lời: The number you are dialing is not available at the moment??????????????????????
  3. lilyphap

lilyphap Thành viên mới

Điện thoại của HTT sao thế nhỉ. Thứ 7 gọi lúc nào cũng được nghe trả lời: The number you are dialing is not available at the moment??????????????????????
  4. hanh114212

hanh114212 Thành viên mới

Theo thông tin mình được biết thì lần trước khi HTT tổ chức, các em nhỏ của chúng ta lại được về quê nghỉ hè vào đúng dịp đó. Nên HTT cũng đã bỏ lỡ mất buổi thăm hỏi đó.
    Như mình đã nói ở trên, chúng ta sẽ đến tặng quà cho các em và giao lưu cùng với các em để có thể đóng góp phần nào tầm nhìn cho các em trong một thế giới không màu sắc.
    Lần này, HTT nên cho các thành viên HDC biết, khi nào thì các em lại lên trên đó học tiếp.
    Còn về phần các thành viên HDC, chúng ta sẽ đi thu gom những công cụ hỗ trợ sinh hoạt cho người mù, rồi hôm nào đó sẽ tổ chức một buổi offline ở Hải Dương (sau khi HTT có những thông tin về các em)
    Một vài ý kiến nhỏ!
    hanh114212
  5. hanh114212

Chào các bạn, mình chẳng biết nói gì hơn ngoài vài từ nho nhỏ:
    Xin cảm ơn tất cả các bạn đã tham gia chương trình tình nguyện ngày 8/7/07. Buổi trao quà và giao lưu cùng với các em đã thành công tốt đẹp. Cho dù lần đầu tiên còn có những bỡ ngỡ.
    Chúng ta chỉ là những con người bình thường mang đến cho em những khát khao hết sức bình thường là: Giao lưu cùng với người sáng mắt, vui vẻ cười đùa thoải mái, được yêu chiều và chăm sóc.
    Vâng, đúng như vậy, vì thực chất, các em hiện rất đang thiếu thốn rất nhiều:
    1. Đồ dùng, dụng cụ học tập còn hạn chế.
    2. Sinh hoạt rất bất tiện: "Ngự trên tầng 3 của một ngôi nhà chật hẹp. Thật là khó tin đúng không các bạn?
    3. Không có không gian ngoài trời để sinh hoạt ngoại khoá, vui chơi giải trí.
    4. Tại trung tâm vẫn chưa có phòng y tế để chăm sóc các em khi ốm đau.
    Còn nhiều những khó khăn nữa, nhưng bằng nghị lực và ý trí phất đấu, các em vẫn vui vẻ học hành, vẫn tận dụng những không gian còn lại để vui đùa, vẫn ca hát để mang lại niềm vui cho các bạn, vẫn hăng say học tập.
    Qua những điều kiện mà các em đang có, cũng như thông qua buổi họp đầu tiên ngày hôm qua. Ban quản trị HDC chúng ta đã thống nhất những hành động sắp tới như sau:
    1. Các thành viên của HDC sẽ tích cực tham gia chương trình tình nguyện với cơ sở đầu tiên là Hội người mù Tỉnh Hải Dương.
    2. Trước tiên, các thành viên tích cực sẽ tham gia đóng góp, làm một quỹ tiết kiệm nho nhỏ. Mỗi thành viên trong mỗi tháng dành dụm cho các em khoảng 10000 đến 20000 đồng. Sau đó chúng ta sẽ thu gom vào quỹ. Quỹ này Hoathuytien sẽ đảm nhiệm việc thu chi.
    3. Sẽ thường xuyên đến thăm hỏi sức khoẻ và tình hình học tập của các em. Việc này chủ yếu sẽ nhờ đến các bạn đang sống và làm việc tại Hải Dương như: Hoathuytien, traitimmuathu, Mr. Quân...."Riêng Mr.Quân sẽ đảm trách thêm một việc: Thường xuyên kiểm tra và chăm sóc phòng máy cho các em"
    4. Định kỳ sẽ mỗi tháng một lần HDC sẽ đến trao quà và giao lưu cùng với các em vào những Chủ Nhật, tuần thứ 2 của tháng.
    5. Lập kế hoạch và động viên mọi người tham gia một chương trình vui chơi giải trí cho các em, tổ chức vào Rằm Tháng 8 tới.
    Vài lời tổng hợp về buổi sinh hoạt tình nguyện ngày hôm qua, rất mong nhận được những ý kiến đóng góp hữu ích của các bạn.
    Thân
    hanh114212
    P/S: Ảnh mình sẽ post sau, các bạn hãy đợi nhé!
    Được hanh114212 sửa chữa / chuyển vào 10:24 ngày 09/07/2007
  6. hanh114212

Hôm nay mình xin phép được công bố các khoản chi tiêu trong buổi off ngày 08/07/07:
    I. Nguồn thu (từ các thành viên của HDC)
    1. Bk_love_life: 200k
    2. Silent_knight: 100k
    3. Dack_cloud: 100k
    4. Lilyphap: 100k
    5. Traitimmuathu: 100k
    6. hanh114212: 200k
    7. haothuytien: 100k
    Tổng nguồn thu: 900k
    II. Chi tiêu trong ngày 08/07/07 (mua quà cho các em)
    1. Bìa giấy: 180k
    2. Hoa quả: 54k
    3. Bánh kẹo: 64k
    Tổng chi phí: 298k
    III. Số dư trong quỹ = 900k - 298k = 602k
    Ban quản trị HDC sẽ tiếp tục nhận những tấm lòng hảo tâm từ tất cả các thành viên tham gia HDC. Tất cả các khoản đóng góp hay chi tiêu hàng tháng, chúng tôi sẽ công khai công bố trên topic này.
    Lần đầu tiên tham gia các hoạt động xã hội, sẽ còn rất nhiều những thiếu xót cũng như kinh nghiệm tổ chức.
    Vì vậy, rất mong nhận được những ý kiếm đóng góp từ những nhận xét của các bạn.
    Xin chân thành cảm ơn
    Thân
    hanh114212
  7. lilyphap

lilyphap Thành viên mới

Bác Hanh vẫn chưa sửa số 2 thành số 5 àh. Bác mạnh dạn lên chứ, làm một tấm gương tốt cho các mem còn lại học tập
  8. hanh114212

Còn đây là những bức hình mà chúng tôi đã chụp được trong buổi thăm hỏi và tặng quà hôm đó.
    Qua đây, chúng ta mới thấy rằng, Hội còn thiếu quá nhiều trang thiết bị cũng như về không gian tổ chức sinh hoạt cho các em:
    Thực sự là mình thấy bất ngờ, vì đây là trung tâm giáo dục và sinh hoạt cho người khiếm thị, thế mà lại ngự trị mãi trên tầng 3 của một ngôi nhà nhỏ. Để tránh cho các em khỏi bị ngã, trung tâm đã phải dùng hàng rào bằng lưới mắt cáo.
    Còn các bạn, các bạn nghĩ sao khi nhìn thấy hàng rào này???
  9. skid_row

skid_row Thành viên mới

skid cũng từng tham gia một số hoạt động từ thiện, cảm thấy rất vui và ý nghĩa ... Đã từng đến trường Nguyễn Đình Chiểu, cũng là một trường dành cho trẻ em khiếm thị ... Các em rất ngoan, và rất tình cảm, chỉ cần nghe thấy giọng mình là nhận ra ngay, dù chỉ gặp 1 vài lần, điều đó làm skid thấy thật cảm động... Dù k nhìn thấy nhưng các em vẫn học tập chăm chỉ, và có một điều đặc biệt, là rất thích đọc sách. Nhóm của skid còn đọc sách rồi lưu vào băng để tặng cho các em nữa ... Tiếc là giờ bận nhiều việc quá k đi được nhiều như trước ...
    @bác Hanh : có lẽ hàng rào cũng chỉ là bất khả kháng thôi bác ạh, hi vọng trong thời gian tới sẽ có biện pháp better hơn thế này, và các em được quan tâm chăm sóc chu đáo hơn ...
    @ chồng iu : bé thấy chồng rùi nha hihi, nhìn đằng sau cũng nhận ra nì
  10. hanh114212

Tất cả những tủ đựng đồ dùng học tập đều thiếu thốn những vật dụng cần để lên đó cho các em có thể chơi và vui đùa.
    Qua những lời tâm sự của thầy giáo; "cũng là một trong những người khiếm thị". Chúng tôi mới biết rằng, nguồn trợ cấp cho các em cũng quá nghèo nàn, tổng chi phí cho mỗi em trong một tháng chưa đầy 200 nghìn đồng. bao gồm tất cả chi phí cho học tập, ăn uống, sinh hoạt.
    Sau một hồi tiếp xúc với thầy cô của các em, các em đã tập trung hết vào trong lớp học để được nghe và giao lưu cùng các thành viên của HDC. Vì đây là lần đầu tiên đến với các em, nên các em cũng hết sức bỡ ngỡ, nhìn khuôn mặt của các em, mỗi người đều có một tâm trạng hết sức ngây thơ, nhưng đã vượt quá xa những tầm suy nghĩ của các em sáng mắt cùng tuổi.
    Cô giáo cùng với các em:
    Traitimmuathu cùng ngồi vào bàn và trò chuyện với các em:
    Ánh mắt ngây thơ khi nhận ra trước mặt mình là một vầng sáng trong nháy mắt của đèn flash.