1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

closed

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi dpht, 12/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. dpht

dpht Thành viên mới

closed
  2. dpht

dpht Thành viên mới

Oạch, định post bên HPGĐ mà thế quái nào lại post ở đây
    Thôi thì cũng nhờ cả mọi người bên này tư vấn giúp em nữa
  3. songhahs

songhahs Thành viên mới

Trước khi quý vị vào chém gió, mời quý vị thưởng thức ca khúc :Làm sao để tốt cho cả hai.
    Ca sỹ Ưng Hoàng Phắc
    Nhạc sỹ : Nhất Trùng.
    Link đây : http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Lam-Sao-De-Tot-Cho-Ca-Hai-Ung-Hoang-Phuc.IWZ96F7U.html
  4. Koji1987

Koji1987 Thành viên rất tích cực

Lâu lắm mới gặp lại bạn Linh nhỉ, bạn yêu vẫn khỏe chứ, chắc nhóm đi off vui lắm nhỉ.
    Về câu chuyện của bạn, mình có vài ý sau:
    - Bố mẹ bạn đang đặt ra những tiêu chuẩn quá cao cho một cô con dâu, vẫn biết ai cũng muốn chọn người vợ thật tốt cho con trai mình, nhưng để phù hợp được với những tiêu chuẩn như: hợp tuổi (tránh các tuổi Đinh, Nhâm, Quý vì cao số, vậy chỉ còn 7/10 can, như vậy có thể suy ra bố mẹ bạn sẽ tránh cả tứ hành xung Tý, Ngọ, Mão, Dậu còn 8/12 chi, và tránh cả mệnh Thủy và Mộc, còn 2/4 mệnh), gần nhà (< 30km), ngoại hình, và tháo vát việc nhà, gánh vác vị trí dâu trưởng, như vậy anh bạn còn lâu mới tìm đc người yêu.
    - Về người yêu của anh trai bạn: như bạn nói là một người học giỏi, chăm chỉ, hiền lành. gia đình cũng nề nếp tốt, học cùng lớp, và yêu anh trai bạn, như vậy là quá đủ rồi. Việc vụng về, không đảm đang trong việc nhà là xu hướng chung của nhiều cô gái ngày nay, vì thế trong việc gánh vác công việc dâu trưởng của cả dòng họ, thì sự so sánh càng vênh, hơn nữa thiếu sót của cô bạn gái này "không phải là không thể khắc phục được." Mẹ bạn là "người dâu trưởng tốt, chu toàn mọi bề", nhưng nhớ là mẹ bạn đã có hơn 20 năm để hoàn thiện, nên dĩ nhiên sẽ có cái nhìn xét nét và đòi hỏi với người yêu của anh trai bạn.
    - Bạn còn trẻ, sống trong môi trường xã hội mới, có điều kiện tiếp xúc với những tư tưởng mới thoáng hơn về hôn nhân, nhất là khi bạn đã từng trải qua một mối tình tương tự, thiết nghĩ bạn phải hiểu, đồng cảm và đứng về phía anh trại bạn hơn chứ, việc bỏ người mình yêu chỉ vì bố mẹ ko ưng thì ko thể gọi là "cân bằng bên tình và hiếu" được, bố mẹ luôn muốn tốt cho con cái nhưng quyết định của bố mẹ không phải lúc nào cũng tốt, bạn hiểu chứ, ý muốn và thực tế cách xa nhau lắm, vì mỗi người vì lý do nào đó, đều có sự hạn chế về tầm nhìn, đánh giá.
    - Anh trai bạn đã 23 tuổi, bắt đầu đi làm, cũng đã đủ trưởng thành, các ý kiến khác chỉ mang tính chât tham khảo, khuyên nhủ, còn quyết định cuối cùng nên thuộc về bản thân anh ấy, việc lấy vợ nên là chọn người phù hợp với anh trai, chứ không phải là việc chọn dâu trưởng cho cả dòng họ mà phải phù hợp với yêu cầu từng người một.
    Ý t chỉ có vậy, ko dám nói thêm, sợ bạn lại bảo tớ nói chưa có kinh nghiệm gì mà mạnh mồm to tiếng như bữa nọ.
  5. muabanttvn

muabanttvn Thành viên mới Đang bị khóa

Kệ.
  6. mhtn

mhtn Thành viên mới

23 tuổi còn quá trẻ để kết hôn. Lúc trong trường các mối quan hệ còn hạn chế, lúc đi làm rồi sẽ có nhiều va chạm, lúc ấy chả ai nói trước được gì đâu bạn ạ. Những mối tình sinh viên tan vỡ sau khi ra trường nhiều vô đối, thế nên nếu sau 2 năm nữa anh chị bạn vẫn tâm đầu ý hợp thì mới dám hy vọng họ tiến đến hôn nhân được, còn giờ kệ họ tự tìm hiểu nhau, càng phản đối họ càng làm ngược lại để chứng minh mình là đúng, cuộc sống nó vốn dở hơi là thế.
  7. p2ptrp

p2ptrp Thành viên rất tích cực

cùng tuổi nằm duỗi mà ăn... đấy là các cụ bảo thế
    Nhưng đúng là gái Đinh thuộc hàng cao số (ko thể tránh khỏi qua đò 2 lần) đấy là quan niệm duy tâm tớ copy lại cho bạn tham khảo thôi!!!
    Anh trai bạn mới 23 thui mà, mới tốt nghiệp công việc chưa ổn định, thì chuyện tình cảm còn dài dài lắm đây.
    Có phương án đối phó tạm thời và lâu dài như này, bạn tham khảo nhé:
    Bạn: Nói với các cụ là anh chị chỉ đang yêu và tìm hiểu nhau thôi, chưa có ý định rõ ràng, còn chuyện cưới xin nhất thiết là ko thể làm trái ý bố mẹ rồi (chắc chắn là ko thể trái ý bề trên rồi)
    Anh trai bạn: Tạm thời yên lặng, ko nên tỏ thái độ gay gắt quá với các cụ. Mới 23 tuổi thôi mà, công việc chưa ổn định, chưa thể chắc chắn điều gì được. Thế nên phải suy xét kỹ rồi hãy quyết định...
    Riêng tớ: Không đồng ý với thái độ gay gắt của anh bạn tí nào. Nhiều khi, chính thái độ đó khiến cho gia đình có cảm tình xấu với cô bạn gái kia, tội cho bạn ý hơn!!!
  8. cuckigianac

cuckigianac Thành viên mới

Dài quá ngại đọc.
  9. longtrang

longtrang Thành viên mới

còn trẻ mà, cần có thêm thời gian chuẩn bị: tình cảm 2 người xác định rõ ràng chín chắn hơn, từ từ thuyết phục gia đình, công việc thì ổn định, chị kia cũng có thêm thời gian học thêm các kỹ năng dâu trưởng chứ nhỉ. Mà thời này thì chuyện vợ chồng là do anh chị quyết định chứ nhỉ, các cụ cứ phản đối 1 cái là bỏ luôn thì ngoan quá
  10. jemand

jemand Thành viên mới

Dài quá. Ngại đọc lắm. Nhưng mình khuyên là không nên lấy người không hợp tuổi.
    Sống không hợp, làm ăn không tốt, ốm đau...
    Mệt lắm