1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có 50M Làm dịch vụ - Box sáng tạo cùng thảo luận nhé !

Chủ đề trong 'Ý tưởng - Sáng tạo' bởi uytin_chatluong, 18/06/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. uytin_chatluong

uytin_chatluong Thành viên mới

Có 50M Làm dịch vụ - Box sáng tạo cùng thảo luận nhé !

Chào mọi người ! Hiện tại mình đang kinh doanh về vật tư tiêu hao, nhưng gần đây mình muốn chuyển dần sang làm dịch vụ, mình quyết định trích khoản 50M để tiến hành làm công việc này. Nhưng mình chưa biết bắt đầu từ đâu và cũng chưa biết lựa chọn loại hình dịch vụ nào có tiềm năng và phù hợp với túi tiền.....Rất mong mọi người trong box sáng tạo giúp đỡ mình.
    Mình muốn nghiên cứu về nghề tổ chức biểu diễn - ai có kinh nhiệm gì không ? giúp mình với.....
    Mình cảm ơn nhiều.
  2. cocktailtinhyeu

cocktailtinhyeu Thành viên mới

Tổ chức biểu diễn là một nghề lắm thử thách, mình tuy không thực sự nhiều kinh nghiệm về vấn đề này nhưng cũng đã có thời gian làm trong lĩnh vực cấp phép biểu diễn của Sở Văn hoá Thông tin HN nên có thể biết một số thông tin.
    Thứ 1: Nghề này đòi hỏi một khả năng giao tiếp và quan hệ rộng để có thể "luồn lách" qua những quy chế biểu diễn và thẩm định chương trình để có thể đảm bảo hoạt động biểu diễn của mình có thể chạy tốt.
    Thứ 2: Một số vốn lưu động khá lớn và chấp nhận có thể mất trắng trong một lần hoạt động do một số lý do cực kỳ vớ vỉn: trời mưa, ca sĩ ốm, không xin được kịp giấy phép, hoặc vô tình trùng thời gian với một hoạt động biểu diễn quy mô khác, ...
    Thứ 3: Mối quan hệ với các đối tác phải đạt đến độ "ký hợp đồng miệng" mà vẫn yên tâm thi bạn mới hi vọng một hoạt động biểu diễn không trục trặc trong lúc chuyển động.
    Thứ 4: (điều này mang tính tham khảo) Bạn cần phải có sẵn một cái nhà để bán và trả nợ (như bầu Triệu Quang Dũng, ngày xưa hay tổ chức trên Fashion cafe phố Huế) hay cần phải có trái tim lạnh khi chứng kiến số vé in chỉ bán được 5 cái trên tổng số 5000 vé dự kiến (như Chương trình Một thoáng Mùa thu của A&T Group).
    tất nhiên còn vô vàn thứ nữa, như việc biên soạn hợp đồng sao cho các khoản thuế phải nộp thấp nhất, nắm thông tin rõ nhất về các đói thủ, yêu cầu và quan điểm của khách hàng, quy mô và hình thức biểu diễn đặc sắc, đội ngũ cộng tác viên chuyên nghiệp,...
    Finally, for further information, pls go to coffee shop and call ... me
  3. loa_ken_den_si

loa_ken_den_si Thành viên rất tích cực

Mình quan tâm !
    Cũng tự làm vài chương trình nên thấy nghề này cũng hay !
    Mà bạn có làm thì cho mượn đĩa điểm và một số ca nhạc ....xĩ mà thực tập đây !