1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có ai biết cách giải Kim Lâu giúp mình ca này với

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi boyhn81, 20/09/2013.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. boyhn81

boyhn81 Thành viên rất tích cực

Chả là thế này:

Mình sắp cưới vợ, ăn hỏi và đăng ký rồi, nhưng năm nay kim lâu (bạn gái sinh năm 1986).
    Cả hai nhà đã thống nhất cuối năm qua đông chí (tháng 11 âm) là cưới, nhưng:

Nhà gái có ông ngoại sắp mất, ko đợi được đám cưới cháu gái nên cứ giục.
    Mẹ mình thì ko muốn cưới Kim Lâu vì cũng chứng kiến nhiều chuyện không hay về cưới Kim Lâu.

Nhưng mấy ngày hôm nay mình rất đau đầu vì bạn gái mình cứ bắt cưới luôn và ngay vì ông ngoại ngày nào cũng giục.
    Mẹ thì không đồng ý, bản thân mình chưa muốn cưới ngay vì còn phải lo nhà cửa và lo tiền cho đám cưới. Ngày nào cũng phải nói chuyện này rất mệt mỏi, mình tự nhiên trở thành kẻ ích kỷ, ko thực hiện tâm nguyện của ông ngoại sắp mất.

[r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)][r23)]

Gút lại câu hỏi thế này:
    Nếu tuổi Kim Lâu mà buộc phải cưới ngay thì nên làm thế nào?
  2. BatChap

BatChap Thành viên mới Đang bị khóa

Nên đốt một đống lửa nhỏ, xong rồi cô dâu, chú rẻ bước qua đó 3 lần trước sự chứng kiến của đại diện 2 nhà, đặc biệt là những người hay bị ma mãnh ám ảnh.

Tổ chức đám cưới, ăn hỏi thì xem dự báo thời tiết, nên chọn vào những ngày nghỉ cuối tuần để bạn bè, người tham dự đưọc đầy đủ, khỏi ế cỗ. Tổ chức đám cưới đơn giản, lịch sự, ấm cúng, không rườm rà, lòe loẹt để khỏi bị con ma nghèo nó bám.

Chú cứ tin anh đi, cho tới tận bây giờ anh chưa 1 lần phải cãi cọ với vợ, anh thề.
  3. boyhn81

boyhn81 Thành viên rất tích cực

hơ, anh Bất Chấp cũng cưới Kim Lâu à?
    Chuyện cả đời người. Kiêng khem cho yên tâm hì hì..
    Anh Bất Chấp được bao nhiêu Xuân rồi? Lấy vợ được bao nhiêu năm rồi anh?

Còn một số câu hỏi nữa ạ?
    Đốt lửa bằng gì?
    Đốt ở đâu? khi nào? (Nhà em tổ chức đám cưới ở nhà văn hóa xã chứ ko phải ở nhà trai đâu ạ.
    Cô dâu chú rể bước qua trong trang phục cô dâu chú rể?

Cám ơn anh trước. nhé

[r2)][r2)][r2)]

4. BatChap

BatChap Thành viên mới Đang bị khóa

Không phải bước trong ngày cưới, mà là bước trước đó, ngày nào cũng được, tốt nhất là hôm 2 bên gia đình tới nói chuyện dạm ngõ bàn việc cưới xin là tiện nhất. Cứ đốt 1 đám lửa nhỏ bằng giấy rồi 2 cô chú lần lượt bước qua đủ 3 lần là được.
    Chú phải hiểu là bọn phương tây nó không có khái niệm kim lâu hay kim chóng gì mà nó vẫn lấy nhau ầm ầm í có sao đâu. Nên chỉ cần đốt lửa là để đốt cái kim lâu và bước qua để cho kim lâu nó ko bám vào cô chú là được.

Chú nghe mấy lão bói toán vớ vẩn nó vẽ vời ra, có khi hỏng đại sự. Mà để người mất không yên lòng thì ân hận thật nó bám theo cả đời, chỉ vì cái vụ kim lâu giả thôi.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    À, còn nữa, từ trước tới giờ anh chưa từng cãi nhau với vợ là bởi vì anh chưa có vợ để mà cãi nhau.
    Kim lâu thì còn tránh được, chứ chuyện vợ chồng cãi nhau thì làm sao mà tránh được.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    À, mà vẫn chưa hết. Chú còn phải dặn người nhà là từ khi bước qua lửa cho tới ít nhất là khi cưới hỏi xong xuôi, không được nhắc tới 2 chữ kim lâu, không có nó sẽ vận vào người. Chú cứ thế mà làm cho mọi người yên tâm, chứ giải thích thì ko giải thích được đâu.
  5. Premium...

Premium... Thành viên rất tích cực Đang bị khóa

Batchap nói đúng và chú nên làm cho ngoại vợ được vui. A không rõ về Kim Lâu hay gì có phải là mê tín hay không, có dẫn đến mất vợ hoặc chồng hay không, hay chỉ cãi nhau thôi. Nếu là cãi nhau quá dễ quyết rồi và làm theo cách của chú Batchap. Nhưng bạn không chắc rằng chuyện gì có thể xãy ra thì có thể chọn giải pháp làm đám cưới theo kiểu Hollywood, Chỉ cần có 1 điều rằng trước và khi ông ngoại vợ đã mất bạn vẫn cưới thật và yêu thương vợ bạn là được rồi=))=))=))=))=))=))=))
  6. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Chung chung thì tôi không biết rõ, nhưng riêng bạn mà muốn lấy ngay 1 cô bị mắc bệnh Kim Lâu gì đó thì bạn nên nói thẳng với ông ngoại là trả tiền nhà cửa và đám cưới cho 2 bạn. Ông được vừa ý ông, bạn được vừa ý bạn, bạn gái bạn được vừa ý bạn gái bạn (chỉ có mẹ bạn là sẽ không ưng ý, nhưng làm sao mà 6-7 tỷ thằng người trên trái đất này cùng hài lòng được!)

Riêng tôi thì thấy là 2 bạn còn chưa đủ tiền lo nhà cửa và đám tiệc (nhà cửa thì đúng là đắt đỏ, nhưng đám tiệc lịch sự và không nặng tính khoe mẽ với đủ mọi loại người không quen biết thì không quá tốn kém) thì đừng có mà nghĩ đến hôn nhân. Tiền làm đám không có, nhà cửa chưa có, thế lấy nhau về thì hạnh phúc thế quái nào được? Dẫu không bị mắc bệnh Kim Lâu thì vợ chồng bạn cũng sẽ hục hặc vì chuyện tiền bạc mà thôi.

Ngoài ra, cái cô vợ chưa cưới của bạn thừa biết mười mươi là tiền 2 người góp lại chưa đủ để lo nhà cửa lẫn đám tiệc mà vẫn BẮT bạn cưới luôn thì cô ấy có ói thêm ra được đồng nào không? Hay trút toàn bộ gánh nặng tài chính lên vai bạn?

Tôi mà lấy phải đứa vợ ích kỷ như thế, trúng nhà vợ ích kỷ như thế, dẫu nó không mắc bệnh Kim Lâu thì chúng tôi cũng sẽ cãi vã suốt ngày và rồi li dị mà thôi.
  7. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

Lạy hồn tôi, e*** bài để giải thích cho một số bạn đang bị nhầm lẫn : kim Lâu là 1 dạng của tín ngưỡng chứ ko phải bệnh tật gì đâu - có thể nói năm Kim Lâu kiểu như năm hạn của cô gái - trong năm đó ko nên dựng vợ gả chồng nếu ko sẽ ko may mắn chứ bệnh tật gì ở đây.

Cá nhân mình thì đã đăng kí rồi thì về mặt pháp luật đã thừa nhận là vợ chồng rồi còn chuyện cưới hỏi chỉ là thủ tục nên nếu ông đòi quá thì làm mấy mâm cơm nho nhỏ mời hai bên gia đình và một số bạn bè thân thiết rồi lúc nào có điều kiện sẽ làm rình rang hơn.

8. socola5687

socola5687 Thành viên rất tích cực

Em thấy nhiều người cưới vào tuổi Kim Lâu hoặc khắc tuổi rồi cô dâu nằm trong hàng can Đinh, Nhâm, Qúy, Giáp mọi người vẫn tổ chức cưới 2 lần để hóa giải được mà
  9. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

Ko phải cưới 2 lần mà là 2 lần rước dâu socola ơi - lần 1 là rước dâu giả rồi sau đó trả cô dâu quay lại nhà đẻ, sang lần 2 mới là rước thiệt ^ ^ , về cái này trong cuốn phong tục VN ( ko chắc chắn tên nhưng nó là giáo trình dành cho sinh viên học sư phạm khoa lịch sử ) có nói là để đánh lừa ma trơi quỷ thần gì đó : là cô gái đã hai lần đò ( cưới 2 lần rồi ).

10. Gnuhlehcimm

Gnuhlehcimm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

lấy cái lí do là chưa đủ tiền nên làm buổi tiệc nhỏ mời họ và xóm đến dự cho ông ngoại vợ hạnh phúc nhưng bỏ qua các nghi lễ chính của 1 cưới thật ví dụ như lên đèn, lúc đó thì mời ổng đi chỗ khác vì phải abc gì đó. Rồi mai này xây dựng tài chính vững mạnh thì làm tiệc lớn và chính thức.