1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CO AI BIẾT LÀM QUẨY NÓNG GIÚP TÔI VỚI,NHỚ TƯ VẤNN THÊM KHOẢN NƯỚC CHẤM ,CÁM ƠN TRƯỚC NHÉ

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi huytrinhquang, 29/10/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. huytrinhquang

huytrinhquang Thành viên mới

CO AI BIẾT LÀM QUẨY NÓNG GIÚP TÔI VỚI,NHỚ TƯ VẤNN THÊM KHOẢN NƯỚC CHẤM ,CÁM ƠN TRƯỚC NHÉ

2. mui_hech

mui_hech Thành viên mới

Công thức làm quẩy nóng:
    Bột mì: 3 cốc (loại cốc xúc gạo trong nồi cơm ấy bạn ạ)
    Muối: 1 thìa cafe
    Men: 1 thìa cafe
    Bột nở: 1 thìa cafe
    Tất cả trộn đều rồi đổ 1 cốc nước hơi ấm( cũng dùng cái cốc xúc gạo o trên) nhào kĩ, sau đó cho vào bát, bọc kín lại để trong vòng 3-4h, bạn lấy ra nhào lại một lần nữa, nếu bột hơi ướt thì cho thêm một chút bột mì vào nhào đến khi không dính tay là được.
    Rắc bột khô vào thớt ( khay) rồi véo từng cục bột, cán mỏng đều. Nếu bạn thích ăn quẩy nóng, dẻo thì cán dày khoảng 2cm, còn nếu ăn giòn tan hoặc ăn với bún phở thì cán khoảng 1cm. Sau khi cán mỏng bột, cắt bột dài ngắn theo ý thích , đặt chồng 2 miếng lên nhau thả vào chảo dầu sôi. Uhmm, rán chín vàng, ngon tuyệt
    Cách pha nước chấm:
    Mình pha không theo công thức nào cả nên cũng không biết nói sao, hì hì.., nhưng mình nghĩ là nước chấm thì bạn cứ pha như một số các loại nước chấm bún chả hay bánh cuốn cũng được.
    Khi pha bạn nhớ giã thật nhuyễn tỏi và ớt để nước chấm được sánh nhé. Ngâm một chút đu đủ, cà rốt trộn chung vào sẽ ngon và hấp dẫn hơn.
    Mình lần đầu tiên post bài ở Ẩm Thực, có gì mong mọi người chỉ giáo thêm nhé! Hy vọng càng ngày càng học thêm được nhiều món từ mọi người, nhất là các bạn có cùng hoàn cảnh xa nhà như mình
  3. Sillie127

Sillie127 Thành viên mới

Làm ơn cho hỏi bột khô là bột gì + tên tiếng Anh là gì thế ạ.Bạn ko ở Vietnam thế làm sao để mua cái bột đấy, china town fải ko ạ.Thèm quẩy quá.
  4. mui_hech

mui_hech Thành viên mới

Làm ơn cho hỏi bột khô là bột gì + tên tiếng Anh là gì thế ạ.Bạn ko ở Vietnam thế làm sao để mua cái bột đấy, china town fải ko ạ.Thèm quẩy quá.
    Ấy ơi, bột khô mà tớ nói là bột mì khô để rắc xuống trước khi cán bột cho nó đỡ bị dính ấy, chứ không phải loại bột gì đặc biệt đâu
  5. Sillie127

Sillie127 Thành viên mới

Thế ạ.Cảm ơn nhiều nhé Àh nhưng mà bạn ơi cho hỏi men là cái gì thế.Co fải men bia rượu ko nhẩy
  6. huytrinhquang

huytrinhquang Thành viên mới

7. bacunon79

bacunon79 Thành viên mới

ban Mui-hech oi , ban noi " men" la men gi vay , ban co the giai thich cu the chut duoc ko , hinh nhu cung co ng hoi nhung chua thay ban tra loi , va voi so luong vat lieu ma ban chi thi khi chia tung cuc bot ra de can , thi chia khoang bao nhieu cuc la vua , minh chua muong tuong ra duoc no nhu the nao do ma
    ban giai thich giup tui minh nhe
    cam on ban truoc
  8. mui_hech

mui_hech Thành viên mới

??
    Xin lỗi mọi người vì trả lời muộn nhé, men mà tớ nói là loại mà khi làm bánh mì người ta hay cho vào ấy tác dụng là làm cho bột hơi chua ấy, tên tiếng Anh là dry yest thì phải, tớ không nhớ chắc lắm.
    Còn khi bạn cán bột thì tớ nghĩ là lấy lượng bột bằng quả táo con hay quả mận ây, cán cho nó dễ dàng, roi ấy cắt dài khoảng 8cm, bề ngang khoảng 1,5 cm khi rán nó nở ra là vừa.
  9. sunny1983

sunny1983 Thành viên rất tích cực

Chệu làm quẩy nóng thì tớ ko biết , nhưng có 1 hàng thì ngưòi ta có kinh nghiệm ít nhất 7 năm rồi , có 2 quầy bán quẩy nóng ở cổng ngõ vào NH Công Thương Đống Đa ở trên đường Nguyễn Luơng Bằng , cách Cây xăng Nam Đồng 1 tẹo , trời lạnh lạnh thế này , kéo bạn bè đi ăn là ngon tuyệt đấy .
  10. bacunon79

bacunon79 Thành viên mới

minh hoi them ti xiu nua ( co the hoi ngo ngan )
    khi can bot ra , thuong se duoc hinh tron , nhung minh fai cat thanh hinh chu nhat thi lam quay ra moi dep fai ko ? vay fan con du lai bo vao nhao tiep hay nhu the nao ? vi minh so no da dinh bot kho vao roi nen se ko dinh vao voi nhau duoc nua