1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

co ai biet mo hinh hoa ko? help me!

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi thocon_202, 25/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thocon_202

thocon_202 Thành viên mới

Moi nguoi co ai biet mon Mo Hinh Hoa Cac qua trinh o nhiem ko? co tai lieu share cho minh voi! thanks a lot
  2. Yanina

Yanina Thành viên mới

Cái này hỏi thì dễ, nhưng trả lời thì hơi khó đấy. Chắc bạn phải cụ thể, chi tiết thêm một chút mới có thể giúp bạn hoặc tìm người giúp được bạn được
    1. Bạn quan niệm thế nào là biết, ở trình độ đến đâu? - chỉ cần lý thuyết hay cả các mô phỏng thực tế?
    2. Bạn quan tâm đến ô nhiễm cái gì: không khí, nước sông, hồ, biển, đất, nước ngầm ... (vì mỗi thứ là cả một lĩnh vực, chúng khác nhau rất nhiều nên không phải chuyên gia nào cũng thạo hết tất cả
    3. Xin lỗi là hơi tò mò một chút, nhưng bạn có thể nói sơ sơ là bạn cần tài liệu để làm gì không - thi, làm tiểu luận, khoá luận, đánh giá tác động môi trường, tính toán quy hoạch, dự báo, cho trình độ đại hoc, cao học hay tiến sĩ...?
    4. Bạn đang ở đâu? Nếu bạn đang học/làm việc ở các trường đại học hay viện nghiên cứu thì chỗ bạn có ai làm về lĩnh vực đó không? Bạn có biết những ai ở VN làm về lĩnh vực này chưa, có hợp tác hay va chạm, xung đột gì với họ chưa?
  3. thocon_202

thocon_202 Thành viên mới

xin loi ban dung la nhung van de ban dua ra minh chua tim hieu het. O truong minh co day mon nay nhung do ly thuyet cua no qua truu tuong nen minh ko the hieu. Va van de ma minh quan tam o day la ve moi truong nuoc nuoc va moi truong khi. Minh thay mon nay kha hay va minh muon tim hieu ve no ro hon nen muon hoi cac ban neu ai biet thi co the chia se kinh nghiem voi minh.
  4. rinvic

rinvic Thành viên mới

Các bạn có thể đánh tiếng Việt bằng công cụ VNI có sẵn của trang này, để mọi ngừoi dễ đọc và theo dõi.
  5. Yanina

Yanina Thành viên mới

Cho mình tò mò thêm một chút - ai dạy bạn môn đó thế, và tại sao bạn lại không thể hiểu? Bạn có thể xin thêm tài liệu ở ngay thầy dạy bạn vậy. Và kiến thức về phương trình toán lý và phương pháp số của bạn có tốt không?
    Thật ra nếu bạn vào google thì cũng tìm ra nhiều nguồn thông tin lắm, kể cả tiếng Việt
    Bạn cứ tìm theo từ khoá "mô phỏng" "ô nhiễm nước", ô nhiễm không khí cũng ra rất nhiều. Tài liệu tiếng Anh còn nhiều hơn, chưa kể các ngôn ngữ khác nữa.
    Thế nhé, có gì trao đổi thêm sau. Chúc bạn may mắn.
  6. doi_man_tra

doi_man_tra Thành viên mới

mình cũng có biết chút ít. Nhưng mình không có cách nào thực hiện mô hình tính toán lan truyền ô nhiễm. Mình không thể tìm đuợc phần mềm. Hom no minh co load trên mạng một số phần mềm nhưng không thể lấy về nhà được nên hôm sau nó lại bị mất. Mình cũng rất thích môn này. Bạn đang học trường nào vậy
  7. Yanina

Yanina Thành viên mới

doi_man_tra thân mến, bạn muốn tính toán lan truyền ô nhiễm chất gì, trong môi trường nào thế, dùng phần mềm gì và tại sao không thực hiện được? Thường thì các mô phỏng luôn luôn phải có một số thích nghi với điều kiện của địa phương cần quan tâm, các thông số đó bạn cho đã hợp lý chưa?
  8. steppy

steppy Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Khi sử dụng một phần mềm gì, nhất là khi áp dụng để tính một bài toán trong điều mới phải chạy thử một vài bài toán testing đơn giản nhất để kiểm tra chương trình. Cũng không hiểu các bác kiểm tra sự đúng đắn của phần mềm lan truyền như thế nào nếu như không có data thí nghiệm và các số liệu đo đạc cụ thể trong thời gian dài ( có thể tính bằng năm đối với môi trường nước ngầm). Cái này ờ VN thì tớ nghi ngờ là chưa có. Quan trọng nữa là phải xác định các điều kiên biên phù hợp nữa. Tất nhiên để làm quen với chương trình thì cũng được. .
    Được steppy sửa chữa / chuyển vào 00:54 ngày 03/06/2005
  9. Yanina

Yanina Thành viên mới

Steppy thân mến
    Thật ra thì chuyện kiểm định mô hình là một lĩnh vực khá là chuyên môn hẹp để có nhiều người quan tâm, nên có lẽ mình với bạn trao đổi qua email thì hơn. Tuy nhiên vắn tắt thì có những cái như thế này
    1. Những mô hình đơn giản dạng Gauss - thường thì đã được kiểm nghiệm trên thực tế nhiều nơi trên thế giới, mà nó lại dùng chủ yếu trong operative practice nên thường thì người ta chỉ cần tính toán một số hệ số thích nghi cho địa phương cần áp dụng, dĩ nhiên là có tổ chức đo đạc kiểm định định kỳ
    2. Những mô hình phức tạp đòi hỏi rất nhiều tham số đầu vào - thì ngay việc sử dụng nó cũng rất khó, mà ở Việt Nam cũng có khi không đủ số liệu đầu vào. Dạng mô hình này đòi hỏi phải được xem xét kỹ hơn bởi các chuyên gia, tuy nhiên việc này cũng phức tạp lắm ...
    3. Số liệu quan trắc ở VN không phải là quá ít, vấn đề là bạn phải biết nó ở đâu, ai quản lý và phải tốn bao nhiêu tiền thì bạn mới có quyền sử dụng cái chỗ dữ liệu ấy
    Nói chung mô hình tính toán dự báo mà cho ra kết quả phù hợp với thực tế trong giới hạn sai số cho phép là tốt rồi. Nhưng muốn được như thế không dễ, cần sự nỗ lực của nhiều chuyên gia trình độ cao (như bạn ấy). Thế thì bạn còn chờ gì nữa? :)
  10. hungpixma

hungpixma Thành viên mới

Chào các bạn!
    Vào đây mới biết nhiều bạn có cùng mong muốn nghiên cứu về lan truyền ô nhiễm trong nước. Hay quá!
    Mình là dân Toán, không chuyên lắm về vấn đề môi trường. Tuy nhiên, hiện mình đang phải làm dissertation liên quan đến vấn đề ấy. Trong quá trình tìm hiểu, mình cũng cóp nhặt được một ít bài báo (tiếng Anh và tiếng Việt) và một ít sách liên quan đến tính toán ô nhiễm trong nước. Nếu bạn nào có nhu cầu, mình có thể share.
    Về tính toán bằng mô hình thì ở trong nước chủ yếu tập trung giải quyết các vấn đề ô nhiễm không khí, chứ không phải nước. Các bạn có thể tìm gặp các GS Phạm Ngọc Hồ (ĐHKHTN), GS Lê Đình Quang, GS Dương Ngọc Hải, là có nhiều công trình về vấn đề này nhất. Nói chung phần mềm tính toán cho môi trường không khí dễ kiếm. Hiện mình có 2 bộ mã nguồn của Khoa Môi trường (ĐHKHTN). Ở Viện Cơ học có anh Nguyễn Thế Đức cũng xây dựng thành công mô hình dựa trên lý thuyết k-e. Nếu "thân quen" chắc là các bạn có thể xin được.
    Còn về vấn đề tính toán lan truyền ô nhiễm trong nước thì đúng là khó hơn. Có thể dễ nhận thấy 2 lý do:
    1. Để giải bài toán lan truyền ô nhiễm trong biển, nhất thiết phải giải bái toán nhiệt-muối-động lực học của biển. Đây là bài toán phức tạp hơn tính toán lan truyển ô nhiễm.
    2. Các chất ô nhiễm khi lan truyền trong nước không đơn thuần dịch chuyển mà còn biến đổi từ chất này sang chất khác, tương tác với nước, đáy, sinh vật... Đây là vấn đề còn tranh luận, nghiên cứu.
    Lý thuyết về vấn đề lan truyền ô nhiễm trong nước, dễ hiểu nhất là tài liệu của ĐH MIT. Quyển sách này viết rất cơ bản, dựa trên đó các bạn có thể lập trình cho trường hợp nghiệm giải tích (bài toán Cauchy). Mình thử lập trình bằng Fortran cho nó thì thấy mất 1 ngày.
    Người ta cũng có nhiều hướng tiếp cận khác nhau để giải bài toán lan truyền ô nhiễm: theo Vật lý, Hoá học hay Sinh học. Vấn đề cũng được nhìn nhận theo quan điểm Euler hoặc theo Lagrange (một số tác giả Việt gọi đó là "ngẫu hành"). Trong cách nhiền Euler chẳng hạn, người ta rất hay dùng phương pháp sai phân (FD) và phương pháp phần tử hữu hạn (FEM) để giải.
    Làm về mô phỏng lan truyền ô nhiễm ấy có các chuyên gia như GS Dương Ngọc Hải, GS Phạm Văn Ninh (Viên Cơ học, Hà Nội), PGS Phạm Văn Huấn (ĐHQGHN)...
    Hiện bọn mình cũng đang bước đầu phát triển mô hình 2 chiều cho những tính toán này. Bên mình có một nhóm nghiên cứu, tập hợp trong seminar "Cơ học Chất lỏng" của trường ĐHKHTN để tính toán.
    Hy vọng chúng giúp ích được ít nhiều
    Được hungpixma sửa chữa / chuyển vào 00:31 ngày 07/06/2005