1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có ai đi phỏng vấn chuyên viên quan hệ khách hàng ko ạ? cho e xin mấy câu hỏi tình huống.

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi taos_xjnh, 10/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. taos_xjnh

taos_xjnh Thành viên mới

cơ mà lần này ko tuyển vị trí ấy ạ ! ^^ he he, nguyện vọng là vào được đã ạ
  2. hinbeotron

hinbeotron Thành viên mới

ai phỏng vấn thế bạn ơi? ;))
    đã đến tình huống kiểu như, anh/chị là một khách hàng lạ, em hãy chọn 1 vật dụng trong căn phòng này và BÁN được sản phẩm đó cho anh/chị chưa?
  3. taos_xjnh

taos_xjnh Thành viên mới

ấy cũng phỏng vấn bên MR bank rồi à :x:x hĩ hĩ tó pv đấy cơ mà đã vào vào trong đâu ;)) thế hôm ấy pv như nào ///
  4. anhcobra

anhcobra Thành viên rất tích cực

hỏi cái câu 1 tỷ đấy á, trả lời thế này thôi:
    Em mới đi làm nên mối quan hệ đối với kh là không nhiều, hơn nữa kinh nghiệm còn thiết, thế nên trước tiên là nghĩ đến những mối quan hệ đã có, người thân trong gia đình.
    Đi làm đến 10 năm NH rồi giờ huy động cũng chỉ biết nhờ người thân mà thôi, khổ ghê lắm em ạ.
  5. vianhyxem

vianhyxem Thành viên mới

bác vẫn chưa ổn định à :P
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    avt mà đúng là hình của e thì 100% là đỗ rồi, xinh xắn trắng trẻo cao ráo thế mà ko nhận thì thằng pv mắt mù rồi! :))
    nhưng con gái làm tín dụng vất vả lắm e à. Tín dụng, hay chuyên viên quan hệ khách hàng, hay PFC tư vấn tài chính ... chỉ là tên gọi mỹ miều của Sale mà thôi.
    Sale ngân hàng thì nền tảng gia đình phải vững, tức là quan hệ của gia đình ở mức tương đối, tạo nền tảng ban đầu, từ đó khai thác các mối quan hệ line 2 3 4 5 ... chứ giỏi mấy thì giỏi mà nhà bình thường thì khó theo lắm :)
  6. taos_xjnh

taos_xjnh Thành viên mới

T_T thế mà nhỡ đâu nó ko nhận ý ạ!
    he he cơ mà cảm ơn bác cho em thêm tý tinh thần ạ. làm tín dụng có vất vả nhưng có cái hay của nó. e là e ko thích ngồi một chỗ mà cv áp lực một tý mới vui ạ ^^
    @anhcobra anh cũng làm tín dụng hả ah? em còn chưa tìm hiểu mức lương của Maritime bank nữa, chả biết thế nào
  7. vu1234

vu1234 Thành viên mới

Nói chung là không thích cách phỏng vấn của MSB lắm. Người nhân sự là người nhìn trong quá trình nói chuyện cần phải nhìn ra năng lực nhân viên, phù hợp với vị trí nào và có làm được ko (quan trọng là đánh giá năng lực thằng cần tuyển là có làm được việc hay ko) chứ ko phải hỏi thẳng toẹt ra là anh/chị giao cho mày từng này mày làm ntn (những câu hỏi dạng này thì toàn chả lời chung chung là dùng các mối quan hệ rồi mở rộng ra, rồi là đi tiếp thị....) hay tiếp thị 1 KH gửi tiền mà ls NH khác cao hơn thì tiếp thị tn (xin thưa là tiếp thị vào mắt nếu không quen biết hay có mối quan hệ thân quen nào). Hay như anh/chị là KH em bán 1 cái đồ trong phòng này cũng thế. Thật sự gặp những loại câu hỏi này em chỉ muốn đứng dậy về luôn vì chứng tỏ người hỏi chẳng biết gì cả. Tưởng hỏi nhữgn câu hay nhưng hóa ra toàn sách vở mà ko có 1 tính thực tiễn nào.
    Nói chứ thế bây giờ gặp đứa mới toanh đi ra trường, kinh nghiệm chưa có hỏi những câu sách vở thế nó ko trả lời được mặc dù trình độ nó có, thấy nó cũng nhanh nhẹn hoạt bát... nhưng ko biết rằng nhà nó bố làm to, lắm mối quan hệ hay đơn giản là nhà có công ty, bố mẹ lãnh đạo... (cái này ko phải là xin xỏ việc nhé mà chỉ muốn nói đến khía cạnh là nó có thể dựa vào những mối quan ệ đó để hồàn thành kế hoạch chính là cái trước mắt dựa vào những mối quan hệ thân quen như sách vở nói đó :D).
  8. taos_xjnh

taos_xjnh Thành viên mới

cơ mà biết sao đc ạ, chắc tại họ pv nhiều quá nên cũng chẳng có mấy câu mà hỏi he he
  9. vu1234

vu1234 Thành viên mới

Nhiều em ạ. Nhưng những câu hỏi dạng như "làm sao bán lược được cho ông sư" qua rồi. Những câu đó toàn ngồi chém gió thôi chứ chả nói lên điều j.
    Chết hơi sai chủ đề tí nhỉ :D. Tỉ dụ như hỏi câu là sao đạt doanh số 1 tỷ/ tháng? Ừ thì trước mắt em sẽ đặt KH theo tuần mỗi tuần 250 củ và sử dụng các mối thân quen gần như họ hàng gần, bạn bè thân thiết, xa hơn tí là họ hàng xa, bạn bè hơi thân. Để họ đỡ nói thế hết mối quan hệ thì em nói luôn (xin lỗi mối quan hệ ko bao giờ hết. Câu này là anh nói nhé :D). Có thể tạm chia các mối quan hệ ra làm các cấp đó là
    cấp 1: như trên
    cấp 2: họ hàng gần của họ hàng, bạn thận của bạn thân (là phát triển các mối quan hệ từ cấp 1)
    cấp 3: tương tự thế pt các mối quan hệ của cấp 2....
    Em có thể nói đến cấp n cũng được :D (tất nhiên nói đến cấp 2 thôi :D)
    và nữa là đi tiếp thị về sản phẩm như đến các công ty, rài truyền đơn (à quên rải tờ rơi, gửi mail... giờ vẫn thinh thoảng thấy HSBC hay ANZ gửi cho mềnh :D), gọi điện hẹn gặp, giới thiệu sản phẩm....
    và khi em đã có 1 nền tảng KH rồi thì ok.
    Việc giao kế hoạch là 1 nghệ thuật và người giao là 1 nghệ sỹ :D. Đúng ra chỉ cần hỏi là nếu được giao chỉ tiêu thì em sẽ thực hiện tn để xem nhân viên có 1 số kỹ năng sale cơ bản hay chưa. Chứ lắm lúc nói toẹt ra là giao 1 tỷ, 2ỷ, 3 tỷ ra làm cho nhiều em chưa đi làm thấy hoảng. Cuộc phỏng vấn hay là cuộc phỏng vấn để lại ấn tượng và thoái mái cho cả 2 bên chứ ko đơn thuần là tao hỏi mày trả lời :D.
  10. Cyber_girl

Cyber_girl Thành viên quen thuộc

Em mơ à, ko phải ng ta cho cho em làm tín dụng đâu mà đi huy động người mở M1 account đấy.

Hỏi thế để xem thử khả năng ứng phó nhanh và tầm quan hệ ứng viên đến đâu thôi chú em ạ. Câu hỏi này tuy bài vở nhưng rất sát sườn, phù hợp với thực tế khi đi làm nhân viên kinh doanh. Chân ướt chân ráo vào được đào tạo vài ba buổi tổng quan và sản phẩm rồi vứt ra thị trường. Khi ấy tự mà vắt óc tận dụng các mối quan hệ mà bán.