1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có ai hiểu luật ở Đức cho em hỏi với ạ.

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi mushashi892004, 30/03/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mushashi892004

mushashi892004 Thành viên mới

Có ai hiểu luật ở Đức cho em hỏi với ạ.

Chào các bác. em mới sang Đức được 3 tháng thì bị dính vụ này nặng quá. em kí hợp đồng học tiếng ở trường Hartnachschule Berin trong 6 tháng. nhưng mà học 3 tháng thì em phải xuống Nordhausen vào học chính. giờ bên Hartnach họ gửi thư bảo em phải thanh toán nốt 3 tháng cho họ, tất cả là hơn 400Eu. có bác nào biết luật bên này cho em biết với giờ em có bắt buộ phải nộp tiền cho họ ko ạ? em đâu có học ở chỗ họ nữa. nếu có nộp thì chắc cũng chỉ phải nộp 1 ít tiền phạt thôi phải ko ạ? em lo quá mà chẳng có ai thân để hỏi cả. các bác chỉ bảo em với. Danke sehr.
  2. giant4

giant4 Thành viên mới

Có 1 luật thế này: Nếu đã đặt bút ký hợp đồng thì phải tuân thủ mọi điều khoản trong hợp đồng. Nếu bạn không học thì bạn vẫn phải nộp tiền như bình thường.
    Co may huong giai quyet the nay( theo minh) : Đọc kỹ lại hợp đồng xem có điều khoản nào cho phép mình chấm dựt hợp đồng trước thời hạn hay không, va viec boi thuong hop dong the nao...
    Nếu không có, liên lạc với trường để làm việc trục tiếp.
    Nếu không thì ( cái này không chắc nhé, nhưng la có thể ), hỏi bạn bè đang học ở Hartnackschule xem có ai muốn übernehmen thời gian học còn lại của bạn không?( thay vì họ trả đóng tiền khoá học mới thì họ sẽ bạn sẽ thương thảo trực tiếp với họ)
    Good luck
  3. mushashi892004

mushashi892004 Thành viên mới

Em cảm ơn anh rất nhiều ạ. :x:x:x