1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có ai học ĐH bên đức để sau này về việt nam làm việc không.

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi vuthanhdong, 05/02/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hlbrem

hlbrem Thành viên mới

Cái gì??? Từ chối cả Mez???? Cái chỗ đó bọn Đức còn ước mà chẳng đc.....đương nhiên họ quay về thì họ cũng đã tính toán thiệt hơn cả rồi, ko thể bảo là họ ngốc đc nhưng tớ vẫn ko thể hiểu đc là tại sao...Tớ thì trừ trường hợp nó tống về chứ ko ở lại 10-15 năm nữa cũng chả sao...
  2. htcuong

htcuong Phải lấy người như anh!

Có thể vì lý do cá nhân, ở nhà còn em bé xinh tươi nào đang chờ thì sao ạ :D
  3. hlbrem

hlbrem Thành viên mới

Bạn Haikeo bảo IT ở Đức thua Vn thì sai to rồi, các ngành bên khối tự nhíên, kỹ thuật chắc chắn hơn VN nhiều...bên xã hội thì tớ ko rõ nhưng bên kinh tế thì thật lòng mà nói tớ lại thấy có phần dễ hơn ở VN. Nói chung so sánh với sv các ngành khác thì sv BWL nổi tiếng là lười và dốt....chỗ tớ Wiwi-Jura Party tổ chức hàng tuần và lượng sv bỏ học rất nhiều, đến giữa tháng thì ngồi Vorlesung chắc chỉ còn 60% (lý do chắc cũng là bên BWl nó đông, nên ko bao giờ thấy có Seminar, Hausarbeit, ko Labour, ko điểm danh v.v...như các ngành khác....cuối cùng có mỗi bài thi, đứa nào qua đc thì qua, ko thì thi lại). Điểm số bên BWL nói chung là cũng lẹt đẹt, toàn thấy 3 với 4. (và tớ cũng ko ngoại lệ). Tớ thì giờ đang ất ơ ngồi viết bài, thi cử xong hết lâu rồi, nhưng thật ra tớ rất lo vì tớ biết mình ko học gì nhiều và quên rất nhiều (tất nhiên là đã có sách nó nhớ hộ, tra lại thì chắc vấn hiểu đc)...tớ đã học KT ở VN 3 kỳ rồi, thấy khá vất vả, ở Đức này tớ thấy có vẻ nhàn hơn...tổng số lượng vorlesung của cả Studium tớ phải bỏ đến gần 40%...sở dĩ tớ bò qua đc cũng vì may mà có nhiều bạn tốt, quen đc vài em Đức chăm chỉ lắm...bao giờ chúng nó làm xong Zusammenfassung là đều gửi cho tớ, tớ chỉ việc ngồi nhà 3 ngày tụng cái đấy là đc rồi...hoặc bao giờ mấy ngày cuối sắp thi chúng nó học nhóm thì mình cũng cắp sách đến ngồi nghe chúng nó truy bài thôi là cũng vào khá nhiều (học với gái vào nhanh hơn nhiều so với nghe thầy giảng...đảm bảo đấy!)
    Nói chung tớ thấy KTế dễ và nhẹ hơn nhiều so với bên Kỹ thuật, kiến thức bên KT nó cũng ko xâu chuỗi lắm, bỏ phần này thì phần sau học vẫn hiểu chứ như bên Kỹ thuật bỏ vài buổi là phần sau tịt ngay....Nói chung là khuyên các bác học thì cố gắng làm quen với những đứa Đức chăm chỉ, tớ quen tầm 4 đứa con gái và 3 thằng con trai và chúng nó giúp rất vô tư suốt cả Studium của mình... đừng tụm năm tụm ba với bạn Vn, cả lũ dốt và lười đi với nhau là tiêu đấy! Làm Projekt thì cũng nhảy vào nhóm bọn Đức mà làm, đừng có mấy anh chị em làm với nhau trong 1 nhóm là điểm rất tệ hại....Tóm lại là phải có bạn, đừng có học 1 mình...
    kunmapbeou thích bài này.
  4. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

Thì rõ, em có bảo là ngành IT của Đức hơn VN đâu. Thậm chí IT của Đức còn thuộc loại Top trên thế thới.

Cơ mà em thấy đi Đức, học bằng tiếng Đức thì tiếng anh ko có giỏi. ( thường vậy).

Còn những cái cao siêu học ở Đức liệu có áp dụng vào ở VN hay ko thì em cũng ko biết ^^
  5. htcuong

Ở Việt Nam, học bằng tiếng Việt thì tiếng Anh thường cũng ko có giỏi (thường vậy) :))
    CNTT không phải là nghiên cứu vũ trụ hay chế tạo hạt nhân, không có gì được học mà không áp dụng được cả, quan trọng là có biết áp dụng không thôi. Các môn ở Đức họ dạy cũng không có gì là cao siêu cả, những môn đó các trường ở VN cũng dậy, chỉ có điều không kỹ và sâu như ở Đức thôi.

Tiện trả lời một thể, xã hội bây giờ tiếng Anh giỏi và sự cần mẫn thì ngành nào mà chả cần. So với những ngành khác như Kinh tế hay Khoa học cơ bản như Toán, Lý yêu cầu về tiếng Anh và sự cần mần trong ngành IT cần thua xa.
    Rất thành thạo một hay một vài ngôn ngữ lập trình chả là cái gì to tát đâu. Như bác gì ở trên nói đấy, với những người không biết gì thì thấy thế là cao siêu lắm nhưng với những người biết về IT thì đấy chỉ là cái yêu cầu tối thiểu của 1 coder chuyên nghiệp thôi.
  6. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

Thì ngành IT ở VN mình toàn gia công cho nước ngoài. Còn mấy cái cao siêu đâu có cần :)
  7. htcuong

Một là bác không biết gì về IT, hai là bác đánh giá quá thấp ngành CNTT nước nhà. Không phủ nhận là rất nhiều công ty VN làm outsourcing cho nước ngoài, nhưng bên cạnh đó hầu hết các Công ty lớn đều có các dự án riêng và cung cấp các ứng đụng vừa và nhỏ đáp ứng các yêu cầu trong nước. Hơn nữa CNTT không phải là chỉ có làm phần mềm. Thiết kệ mạng, xây dựng và quản trị hệ thống,... tất cả đều phải học và được đào tạo mới biết được, ko phải cứ đam mê có thời gian ngồi tìm hiểu là ngộ ra được đâu.
    Em thì chưa được học ở Đức, nhưng cũng may mắn được tiếp xúc với nhiều người đã học IT ở Đức về và xem qua cái course structure của các trường bên đấy, không rõ IT bên Đức có dạy cái gì gọi là cao siêu mà ko thể áp dụng được ở VN vậy ?
  8. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

Thì tôi bảo tôi ko biết gì về IT mà :) và cũng coi thường luôn ngành CNTT nước nhà ^^
  9. htcuong

Vậy mà phát biểu như đúng rồi [r24)]
  10. haigokeo

haigokeo Thành viên mới

Chú yếu là có cái nhìn tổng quát, chứ đâu có cần biết được tất đâu.

Ở VN thì có mỗi cái anh FPT, mà cái anh này cũng chuyên đi gia công phần mềm.

Cái Khu gì gì ở Hòa Lạc chục năm nay có được cái gì đâu. Không chê hơi phí.

Tôi nói về ngành của các cậu như thế thì các cậu ghét tôi cũng đúng. Nhưng mà thực tế là thế.