1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có ai học ở C.F.I.T

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi lippip, 29/01/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lippip

lippip Thành viên mới

có ai học ở C.F.I.T

có ai học ở CFIT rồi cho mình hỏi cái học phí với thời gian học được ko nhỉ ?
    mình có vào trang web rùi nhưng ko có nhìu thông tin lắm.
    merci bcp
  2. luton

luton Thành viên mới

Mình có học nhưng cách đây mấy năm rồi k biết có thay đổi gì nhiều k nhưng nếu đúng như đợt mình học thì k mất tiền học phí, giờ giấc học như học đại học (tất cả các ngày, sáng và chiều). Học cực hay. Bạn nên thử sức xem sao.
  3. lippip

lippip Thành viên mới

híc bạn học ở HVQHQT hay sao mà ko mất học phí
    mình có nghe về học bổng
    nhưng nghe nói phải rất siêu cơ ,mình chắc chẳng có cơ hội ấy
    T_T
    vẫn cần thêm thông tin nhé
    ai giúp mình mình thank nhìu nhìu
  4. lippip

lippip Thành viên mới

up hỏi tiếp
  5. chuotcon765

chuotcon765 Thành viên mới

Ko nhất thiết là bạn phải học ở HVQHQT thì mới ko mất học phí. Bất cứ ai thi đc vào CFIT rồi đều ko mất học phí, nếu bạn học tốt sẽ có học bổng (cũng ko cao lắm).
    Bạn phải tốt nghiệp đại học rồi mới được thi vào CFIT. Học rất hay, nhưng cũng khá là vất vả vì cả tuần ngày nào cũng học, hôm học sáng, hôm học chiều nên tất nhiên bạn sẽ ko thể đi làm trong thời gian học, nếu có thì cũng là những việc nhẹ nhàng và ko đòi hỏi nhiều thời gian, nếu ko thì bạn sẽ ko theo được vì khối lượng bài tập cũng rất nhiều. Mình đã học ở đấy 1 học kì, nhưng vì công việc quá bận, ko thể vừa học vừa là nên đành thôi.
    Học CFIT trong 2 năm, nếu bạn có việc bận, bạn có thể học 1 năm rồi bảo lưu sang năm đi học tiếp.
    Một điều nữa: vào được CFIT đã khó, để ra được và có bằng còn khó hơn rất nhiều.
  6. lippip

lippip Thành viên mới

merci bạn rất nhiều
    thế có chỗ nào ôn luyện vào đấy ko nhỉ(như lò luyện ĐH ý )ko hả bạn ?mình thấy cứ lo lo
    cô tớ bảo vào đấy ngang với đi thi quốc gia nhưng vẫn muốn bon chen
    ai có thông tin gì thì share tớ với nhé
    cám ơn rất rất nhìu
  7. tournesol_vn

tournesol_vn Thành viên mới

CFIT hình như thi vào tầm tháng 6. Hồi mình học ở đó thì có 2 tuần học thêm tầm tháng 5, chủ yếu là mang tính chất giới thiệu các dạng bài có thể gặp chứ không mang tính chất "luyện gà chọi" như khi đi thi đại học đâu.
    Về học phí thì mình không rõ vì tốt nghiệp cách đây 7 năm rồi. Hồi xưa tất cả sinh viên đều có học bổng (tầm 1tr/tháng). Sau này phía Pháp giao dần phần quản lí hành chính và tài chính cho BNG nên học bổng cứ tụt theo... Nếu phải đóng học phí thì cũng khá căng vì đúng là việc học ở đó rất nặng, ít thời gian để đi làm thêm (có chăng là làm biên/phiên dịch theo mission hoặc dạy thêm).
    Khóa mình đầu vào năm 1 là 21. Sau 2 năm vừa bỏ vừa rụng thì còn 7 người tốt nghiệp . Sau này thì học bổng giảm nên hình như các thày có nương tay hơn tí chút (đấy là nghe nói vậy chứ mình không chắc lắm)
  8. anonymat

anonymat Thành viên mới

cho tớ hỏi CFIT là j thế
  9. tournesol_vn

tournesol_vn Thành viên mới

Centre de Formation d''Interprètes et de Traducteurs hoặc
    Centre de Fantômes et d''Invisibles Tortures
  10. eldorado19

eldorado19 Thành viên mới

vừa tạch năm 1fiên xong, buồn đau quá. Tớ vẫn muốn học lại. Bác tốt nghiệp biên hay phiên? Chia sẻ em kinh nghiệm với. Hic hic