1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có ai học tiếng Trung không ạh?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi wisheslove, 18/03/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wisheslove

wisheslove Thành viên quen thuộc

Có ai học tiếng Trung không ạh?

Em đang bắt đầu học tiếng Trung. Mà chỉ học nói là chủ yếu thôi ạ, vì em sống trong môi trường sử dụng cả tiếng Anh và tiếng Trung (Singapore) nên em cũng muốn biết chút ít giao tiếp tiếng Trung căn bản (kiểu tiếng Anh bồi)... Sắp tới được nghỉ tầm 1 tháng e định dành riêng ra để tu luyện tiếng Trung. Hỏi các bác ở đây xem bác nào thông thạo tiếng Trung rồi thì, 1 tháng (full-time) em dành ra để học đủ để giao tiếp cơ bản thì nên học loại sách nào (chủ yếu là ngữ fáp cơ bản + từ vựng). Vì e có bạn ng Trung Quốc nên cũng dễ trong việc thực hành.

Trình độ của em hiện h em nghĩ là giữa bằng A rồi ạ :"> cái quyển 301 câu Hán ngữ hồi ở VN em cũng bi bô được đến bài 30 mấy rồi nhưng mà e thấy cái quyển đấy chẳng thực tế lắm.

Ai kinh nghiệm đầy mình thì chỉ bảo giúp e với. Cảm ơn mọi ng rất nhìu ạ
  2. hurjun

hurjun Thành viên rất tích cực

tớ cũng học tiếng trung nè, nhưng mà học dốt lắm hic =.=. Tớ học đến bài 8 của 301 câu tiếng Hán thôi. Bạn cứ học tiếp cuốn đó đi càng về sau càng hay mà (tại vì tớ xem qua trước rồi :D)
  3. wisheslove

Ấy ơi hồi tớ ở VN học quyển này cũng thấy hay lắm, ngỡ mình nói đc nhiều lắm Nhưng mà sang đây thì mới thấy là thực ra mình chỉ nói được chút ít thôi, vì giao tiếp đời thường nó khác với những đoạn hội thoại viết trong đó lắm, nhất là 301 câu này fù hợp với ng đến Trung Quốc du lịch hơn là người sống ở TQ :(( thế nên mình mới cần lên đây hỏi. Mình có thể cứ từ từ học từ bọn bạn TQ, nhg mà kô thể học nhanh kiểu 1 tháng đc mà fải dần dần, trải qua từng trg hợp, mỗi ngày học một ít... Mình đang muốn "tu luyện" để lên cho nhanh cơ =((
  4. wisheslove

Hic, tiếng Trung hay lắm mừh kô ai học ạ
  5. binhanh_tqvn

binhanh_tqvn Thành viên rất tích cực

Hòc tiẮng Trung thìch mà? . Tớ hòc 'c gĂ?n 5 nfm rĂ?i . Chì? cò nhớ 'ược tư? mới là? hòc 'Ắn 'Ău nhớ 'c 'Ắn 'ò . QuyĂ?n 301 chì? dà?nh cho ai mới bf́t 'Ă?u và? chưa biẮt tỳ gì? thĂi .
  6. bolsa88

bolsa88 Thành viên mới

Học nói thì tốt nhất là học từ mới nhiều vào, càng nhiều càng ít. Học đc từ nào đem ra thực hành luôn, ngày nào cũng học và ôn từ mới, đảm bảo sau 1 tháng trình nói lên vù vù.
    Sách thì có nhiều, mà cơ bản nhất là bộ giáo trình Hán ngữ 6 quyển. Với trình độ của bạn thì chắc 1 tháng học fulltime liên tục sẽ tới đc nửa quyển thứ 4.
    Kinh nghiệm bản thân là muốn nhớ đc từ mới thì nên kết hợp với tập viết nữa. Lúc đầu, 1 chữ viết khoảng 3-5 lần là nhớ, sau quen rồi thì chỉ cần 2-3 lần là đủ
  7. wisheslove

Cảm ơn các bác ở trên góp ý. Đúng là học nhiều từ mới sẽ khiến m có thể nói nhiều hơn, nhg quan trọng là học nh~ từ nào để fù hợp với trình độ mới bắt đầu (học lại :">) như mình mới là khó. Thêm nữa là mình muốn học ngữ pháp căn bản, vì đôi khi biết từ nhg kô biết ghép thành câu ntn hoặc dùng các trợ từ fù hợp để diễn đạt í của mình. M hoàn toàn có thể lựa 1 cuốn sách bắt kì và bắt đầu học, nhg như thế rất mất thời gian nên mình mới muốn lên đây để hỏi thăm xem ai có kinh nghiệm rồi hướng dẫn cho mình :"> Nhg có lẽ m lại fải làm chuột bạch rồi vì bác nào đã học tiếng Trung thì qua rồi cái thời lọ mọ như mình :P
    Đúng là quyển 301 câu Hán Ngữ chỉ dành cho ai chưa biết tí gì, mới học sẽ thấy sách viết rất hay. Về sau dở ra bỗng thấy chả hợp với mình Nhg ai chưa học quyển này thì vẫn nên học nhé vì may mắn mình hồi trước đc học một cô dạy mình fát âm rất chuẩn nên các bạn mới học chú ý phát âm + cách viết các nét, cực quan trọng. Đừng tạo thói quen xấu nha, sau này rất lười sửa.
    Sau khi học đc tầm 30 bài trong quyển 301 câu Hán ngữ, và cộng thêm tầm 2 quyển đầu tiên trong bộ 6 quyển thì mình kô học 1 thời gian (1 năm) rồi sang đây đòi hỏi fải biết cả tiếng Trung mình bắt đầu học lại (tầm 1 tuần).... Mục đích của mình chỉ là chuyên về giao tiếp, tất nhiên mình vẫn sẽ học cả Hanzi (cách viết) nhưng mà kô ép buộc fải nhớ cách viết mà chủ yếu là nhận mặt chữ để có thể đọc nh~ chữ đơn giản. Ban đầu mình chỉ định học tiếng Trung bồi (nghĩ từ nào nói từ đó kô cần quan tâm đúng sai ngữ pháp, cách sử dụng từ etc...) nhg bây h mình thay đổi suy nghĩ rồi. Mình muốn học ngoại ngữ bao giờ cũng fải làm đúng ngay từ đâu, kô sau này sai rất khó để sửa.......
    May là mình tìm đc 2 quyển sách này, giới thiệu cùng mọi ng luôn. 2 quyển này cực kì dễ đọc, viết bằng tiếng Anh đơn giản (như ngôn ngữ của từ điển ý). 1 quyển về ngữ pháp căn bản và 1 quyển về các đoạn hội thoại đơn giản. Trong quyển dạy về ngữ pháp thì có ví dụ kèm Hanzi + pinyin + dịch từng từ sang tiếng Anh, rất dễ để học từ mới + luyện mẫu câu. Hi vọng giúp ích đc cho các bạn học sau mình
    Còn ảnh đây, mình mượn ở thư viện, các bạn có thể tìm mua....