1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có ai là kỹ sư ngành hoá Bách Khoa không?

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi Better_Man, 19/05/2005.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Better_Man

Better_Man Thành viên mới Đang bị khóa

Có ai là kỹ sư ngành hoá Bách Khoa không?

Chào các bác!
    Em học ngành Polyme khoá 45 Bách Khoa. Sắp tốt nghiệp rồi mà đề tài của em là về sản xuất nhựa Ure-Formandehyt. Mà em tìm mãi ở các trang Web chả thấy có ở đâu nói về cái loại nhựa khỉ này. Bây giờ em rất muốn biết một số thông tin về thị trường nhựa này ở VIệt Nam để mấy hôm nữa còn lên bốc phét với hội đồng bảo vệ.
    Chẳng hay có bác nào biết đôi chút về loại này thì quân sư giúp em với. Em xin đa tạ!
  2. halai1998

halai1998 Thành viên mới

3. polman

polman Thành viên mới

Nghe tên khoá, chắc bác là dân Bách Khoa Hà Nội ?
    Mình là SV Bách Khoa Tp.HCM. MÌnh học chuyên ngành polymer trong khoa Công Nghệ Vật Liệu. Mình là SV năm cuối.
    Về nhựa urea formaldehyde (UF) thì hiện nay ở TP có bán rất nhiều. Nó được dùng nhiều để ép trong sản xuất ván ép, dùng là keo dán, dùng làm keo bền ướt trong công nghệ sản xuất giấy....
    À ! Mà trên mạng cũng có nhiều thông tin về cái này lắm mà !
    Thằng bạn của mình đang là đề tài đồ án thiết kế nhà máy sản xuất UF mà. Nó tìm được cả giá thành, đến qui trình sản xuất trên mạng để tham khảo luôn mà, nhiều lắm... chỉ cần bác search đúng tê (đúng chính tả Anh văn )
  4. sonadora

sonadora Thành viên mới

chào bac''''
    có cô sonadora cũng là dân hoá vào đây tìm đồng giận (chí) nhưng không có nên hồi này chỉ thỉnh thoảng mới thấy vào, dân năm 3 thì phải
    [/quote]
    úi chị ơi, em mới học năm 2 thui, chưa có biết mấy cái cao siêu đó đâu. Em chỉ muốn làm quen với mấy anh chị để học tập thui, á, còn tìm người iu nữa chứ
    mà chị bảo em hồi này it vào a, em vẫn vào thường xuyên mà (ít hơn trước), chỉ có điều ko có thời gian nhiều nên chỉ lướt sơ sơ đọc bài thui, ko tin chị hỏi mod mà coi, gặp mod online mấy lần mà
    [/quote]
  5. Better_Man

Better_Man Thành viên mới Đang bị khóa

Yeah!
    Cảm ơn bác POLMAN. Đúng là cũng có vài lần tui search trên mạng nhưng gõ sai lỗi chính tả nên không thể tìm thấy trang nào. Vừa search thử phát ra bao nhiêu. Mỗi tội toàn tiếng Anh mà tiếng Anh chuyên ngành thì lại đúng là sở đoản của tui.
    Hic! Bác POLMAN có thể liên lạc giúp với bạn của bác để tui có cơ hội học hỏi kinh nghiệm không? Trong Nam các bác về mặt ứng dụng với thị trường giỏi hơn ngoài này nhiều. Tụi tui chỉ có vài quyển sách cũ rích ngồi đọc lý thuyết thui. Phải nói là về thị trường thì tui chả biết tẹo gì mà cũng chả bít là thằng nhựa UF hình dáng chất lượng nó như thế nào. Giá có cái trang nào tiếng Việt có phải hay không?
  6. polman

polman Thành viên mới

Trời ơi ! Bác muốn tham khảo tài liệu về polymer mà bác đòi có tiếng Việt à !
    Tụi tôi tìm được tài liệu tiếng Anh đã là mừng lắm rồi, có nhiều khi chỉ có tài liệu tiếng Pháp cũng phải cắn răng mà đọc nữa là....
    Về hình dạng thằng UF ah ! Nó được dùng ở dạng lỏng nhớt, độ nhớt khoảng 200 cP, phần dung môi là nước, hàm lượng khoảng 40% UF trong hỗn hợp keo. Khi dùng là keo trong công nghệ sản xuất ván ép thì thường phải qua công đoạn prereg.
    Vậy thôi, bác muốn biết rõ hơn thì phải tự tìm hiểu thôi, chúng thôi, chúng tôi trong này đang chuẩn bị thi cuối khoá, nên không thể giúp nhiều hơn.
  7. halai1998

halai1998 Thành viên mới

Bác better-man à, polman nói phải đó, vì trừ trường hợp bác học bên mỹ thôi còn nếu không thì , là SV, ai rồi cũng phải qua quá trình luyện anh văn kỹ thuật thôi, mà bây giờ thì đã dễ gấp bộn khi trước rồi vì các bác có thê, lấy được TL trên net
    Hơn nữa ở VN đi học thêm Anh Văn đâu có đắt, chứ như anh em bên này thì phải tự thôi, vì tiền đâu mà trả cho nổi học thêm NN ở các xứ này ?
    Thôi chịu khó nhé, bớt cái tính lười đi