1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có ai nghe về bẹnh hoang tưởng chưa ạ?

Chủ đề trong 'Sức khoẻ - Y tế' bởi mimi_cat, 30/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mimi_cat

mimi_cat Thành viên mới

có ai nghe về bẹnh hoang tưởng chưa ạ?

bạn em nó bị sao sao ấy,nó nói các nhân vật trong hoạt hình final fantasy VII AC và final fantasy VIII có thật và nó còn đi chơi với họ,em chả biết có nên tin hay khônggiúp với.nó còn nói đã từng kiss miệng với 3 nhân vật đẹp trai trong số họ.đó có phải bẹnh hoang tưởng không ạ?
  2. mykoyan

mykoyan Thành viên mới

Hoang tưởng là một trong những bệnh tâm thần. Tuy nhiên hoang tưởng có nhiều dạng, chẳng hạn như hoang tưởng bị hại (nghĩa là lúc nào cũng cho rằng có ai đó đang muốn ám hại mình), hoang tưởng siêu nhân (nghĩa là cho rằng mình có thể làm được những việc siêu phàm như bay lượn trong không gian), hoang tưởng nhân cách (nghĩa là tự cho rằng mình tài cao hiểu rộng hơn người)...
    Trường hợp bạn em, Y học gọi là hoang tưởng nhập thể (nghĩa là khi đọc sách, hoặc coi phim...), và vì quá yêu thích nhân vật trong phim, trong sách nên người bệnh tự cho rằng mình có thể tiếp xúc, đi chơi, trò chuyện, thậm chí vuốt ve, hôn hít nhân vật ấy.
    Để chữa bệnh này, không nhất thiết là phải dùng thuốc, nhưng phải có thời gian và nhất là phải chữa đúng phương pháp để đưa người bệnh trở lại với thực tế. Trên thế giới đã xảy ra một số trường hợp, là người bị hoang tưởng nhập thể - khi thấy nhân vật mà mình yêu thích - bị tai nạn chẳng hạn (dĩ nhiên chỉ là tai nạn trong sách, trong phim), thì người bệnh cũng tự tạo ra cho mình tai nạn, để chia xẻ cảm giác đau đớn với thần tượng của mình.
    Tháng 8-1983, cô bé 9 tuổi người Pháp, tên là Eugenie, rất say mê nhân vật Tintin trong truyện tranh Tintin. Một hôm, sau khi đọc xong tập truyện " Tintin và chiếc tàu ngầm bí mật" - trong đó có đoạn mô tả Tintin bị bọn xấu trói lại, dìm xuống biển, thì Eugenie cũng bắt chước bằng cách xả đầy nước vào bồn tắm, rồi tự trói chân mình và tự dìm xuống
    Hậu quả là cô bé chết vì sặc nước. Sau vụ ấy, Pháp cấm tuyệt đối tất cả các loại truyện tranh viết cho thiếu nhi, mô tả cảnh bạo lực.
  3. mimi_cat

mimi_cat Thành viên mới

vậy ạ,cám ơn anh,vậy em phải làm gì ạh?
  4. vovinammienbac

vovinammienbac Thành viên mới Đang bị khóa

Em nghĩ ở VN ta, chả cần bị bệnh hoang tưởng cũng hay có trò này, chê thì giỏi nhưng làm thì...
    Dù sao cũng cám ơn Anh về bài viết bổ ích này
  5. JeanVal

JeanVal Thành viên mới

Ui chết.
    Hoang tưởng không phải là bệnh mả là 1 triệu chứng tâm thần nặng
    Nôm na hoang tưởng là = ĐIÊN đấy. Nói lịch sự ra là mắc bệnh tâm thần.
    Tôi không đùa vì tôi là Dr.
    Phải cho nó đi chữa sớm đi sẽ khỏi hoàn toàn. Thuốc bây giờ tốt lém
    Đừng thất vọng nhe.
    Mong bồ của bạn chóng khoẻ.
    Thân
  6. mimi_cat

mimi_cat Thành viên mới

ui chời,bạn em là con gái,sao ghi là bồ vậy?làm sao em có thể nói với nó là nó bị hoang tưởng cơ chứ,nó sẽ buồn và giận em mất mấy anh ơi
  7. mykoyan

mykoyan Thành viên mới

Bác JeanVal nói sai bét.
    Không biết bác là Dr chuyên ngành gì, nhưng trong Y học, chẳng ai dùng chữ "điên" để chỉ người bị bệnh tâm thần cả.
    Điên là cách nói theo kiểu dân gian, để chỉ một người không còn nhận thức về sự vật chung quanh, không điều khiển được hành vi ngôn ngữ, hành vi hoạt động, hành vi suy nghĩ... Người đó có thể cởi truồng, chạy nhảy, hò hét, có thể vác dao đâm người này, chém người nọ, có thể cấu xé chính thân thể mình và có thể ăn uống những thứ bẩn thỉu nhất... Bên cạnh đó, cũng lại có người cả ngày chẳng nói năng gì, chỉ ngồi nhìn vào một cõi hư vô nào đó, gọi không nghe, lay không nhúc nhích.
    Tất cả những cái ấy, Y học gọi chung là bệnh tâm thần. Và tùy theo hành vi, mà Y học chia ra thành nhiều dạng, chẳng hạn như tâm thần phân liệt thể hoang tưởng, tâm thần phân liệt thể kích động, tâm thần phân liệt thể trầm cảm...Nhưng dù gọi thế nào chăng nữa, thì đó vẫn là một BỆNH.
    Chính vì vậy, bác JeanVal lại có một cái sai nữa khi bác viết: "Hoang tưởng không phải là bệnh mả là 1 triệu chứng tâm thần nặng".
    Nếu bác đã học y khoa, hẳn bác phải biết rõ, rằng "triệu chứng" là những dấu hiệu chỉ điểm cho một bệnh nào đó. Thí dụ bệnh viêm amidan chẳng hạn, thì nó hội tụ 4 triệu chứng là sưng (amidan sưng to), nóng (người bệnh sốt), đỏ (vạch họng ra thấy cục amidan đỏ lòm), và đau (người bệnh đau khi nói, nuốt nước bọt...).
    Vì thế, khi bệnh nhân đã ở thể hoang tưởng (như người bạn của mini_cat), thì đó là "bệnh" chứ không phải là ''triệu chứng", vì triệu chứng ở đây đã được mini_cat mô tả rất rõ, là: "Nó nói các nhân vật trong hoạt hình final fantasy VII AC và final fantasy VIII có thật và nó còn đi chơi với họ,em chả biết có nên tin hay không, giúp với. Nó còn nói đã từng kiss miệng với 3 nhân vật đẹp trai trong số họ..."
    Hiện nay, ở Việt Nam, số lượng bác sĩ chuyên khoa tâm lý được đào tạo bài bản có rất ít. Vì thế, mini_cat nên kể lại chuyện này cho gia đình của bạn mini_cat nghe, rồi để gia đình bạn ấy quyết định.
    Theo tôi biết, điều trị bệnh tâm thần thì có BV tâm thần Chợ Quán TP HCM, BV tâm thần Biên Hòa và các phòng khám liên chuyên khoa ở các quận, huyện.
    P.C: Bác JeanVal sửa tôi cái vụ Mi6, Mi8, thì tôi sửa bác lại cái vụ tâm thần này. Huề nhé..
  8. mimi_cat

mimi_cat Thành viên mới

mẹ dữ lắm,kể ra chắc chết
  9. drquach

drquach Thành viên mới

tôi chắc cũng chỉ khuyên em là nếu em ở HN thì nên đưa bạn đến bv Bạch Mai mà khám, hoang tưởng nhập vai này cũng nhiều, hay gặp ở những người hay đọc truyện, chơi điện tử. Nên đi chữa sớm, lâu dễ trở thành trầm cảm hay tâm thần phân liệt đó. chúc khoẻ mạnh
  10. mimi_cat

mimi_cat Thành viên mới

nhà em ở tp.hcm