1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có ai nuôi RÙA không? Chia sẻ kinh nghiệm nào!

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi greenline, 06/07/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. greenline

greenline Thành viên mới

Có ai nuôi RÙA không? Chia sẻ kinh nghiệm nào!

Gửi các bạn!

Tình hình là tôi đi Tam Đảo về xách theo 2 con rùa vàng. Xin mô tả qua là rùa này là loại rùa cạn, chân có móng vuốt, mai màu vàng và nhỏ hơn bàn tay xòe một chút. Về đến nhà tôi thả ngòai vườn thì tình cờ cách đây 2 hôm phát hiện ra có con đẻ 2 quả trứng. Không biết chăm sóc trứng rùa thế nào để nó nở hả các bạn? Gấp quá! Vote 5* cho các bạn úp và trả lời hộ. Tks!

P/s: Tôi có lang thang google tìm kiếm nhưng loại rùa vàng này có rất ít tài liệu nói về chăm sóc. Rùa biển thì không nói. Tôi tìm được topic này http://www.hn-ams.org/users/forums/showthread.php?p=1062535 nhưng rất tiếc trang web này không cho đăng ký thêm thành viên nữa. Có ai quen đ/c Nguyễn Hòai Nghĩa bên này không? Cho tớ nick YM với! Tks!
  2. ThuZet

ThuZet Thành viên mới

Nếu là rùa vàng như anh nói thì ngày trước em cũng có nuôi 1 con nhưng chân lại không có móng vuốt như anh miêu tả, con của em to gần cái bàn là cơ
    Chăm sóc hay nuôi rùa là dễ nhất trong các loại con vật nuôi , vì ngày đó em chỉ cho nó ăn thức ăn giống như người ăn, hơn nữa ăn lại rất ít , thức ăn khoái khẩu nhất của nó là thịt ... bò
    anh để ý chứ để ngoài vườn là nó đi mất thì tiếc lắm đấy
    híc ! còn vụ trứng rùa thì em chịu, có khi vùi xuống cát nóng ẩm chăng
    em nhớ trong box sở thích có topic nuôi rùa hay sao mà
    take care
  3. sinhngay11_1

sinhngay11_1 Thành viên mới

Tớ nuôi một con rùa được 1 năm rồi. Nhưng nó là rùa bình thường thôi, không fải rùa vàng. Mua ở chợ Mơ thôi mà. . Tớ mua một cái chậu, thả nó vào đấy. Đầu tiên chả biết nuôi thế nào. Hỏi người bán cũng chả trả lời rõ ràng. . Hỏi 1080 thì cô trả lời cười hinh hích bảo chả biết. Rõ chán.
    Cuối cùng thì tớ tự biên tự diễn. Ban đầu cho nó ăn cơm với thịt nhưng toàn làm bẩn nước. Bây h thì toàn cho ăn thức ăn của cá. Cu cậu có vẻ rất thích. Mỗi ngày tớ thay nước cho nó một lần.
    Không biết bao h nó mới to ra được 1mm.
  4. kz7983

kz7983 Thành viên mới

Tui nghĩ là Rùa đẻ được sẽ tự có cách quản lý trứng của mình, có lẽ U quan tâm đến môi trường bên ngoài cúa chúng sẽ tốt hơn như có bãi cát nhỏ hay bãi cỏ...
    Nhà tui cũng nuôi 1 chú Rùa đá Tam Đảo 3 năm nay rồi. Hồi đó tui mua 2 con nhưng bị mất 1 con còn lại 1 con, ko hiểu là Boy hay Gril nữa nhưng cũng được gần 1kg rồi.
    Hồi mới nuôi bé xíu và chỉ thích ăn thịt. Bây h nhớn zuài thích ăn hoa quả hơn, 1 ngày ăn hết 1 đến 2 quả chuối.
  5. Cleg

Cleg Thành viên rất tích cực

nuôi rùa xui lắm ,trong nhà hay có người bị ốm . hơn nữa nuôi rùa còn fải cúng và đốt vàng mã nữa vì rùa là vật trong tứ linh. Hồi xưa em nuôi 1 đôi , sợ nên fải đem chuyển nhượng , sau đấy thì 1 con rùa vàng lạc vào nhà to gần bằng bát ô tô ý cũng chả dám nuôi đem qua đền Giảng Võ gửi
  6. greenline

greenline Thành viên mới

Cám ơn em nhiều. Nhưng cái vườn nhà anh nó cỏn còn con khoảng 9m2. Lại có 1 cái hồ cá nhỏ nên cũng k sợ nó bò đi đâu cả. Rùa cạn nhưng có lần rùa ta bò xuống hồ bơi tòm tõm cùng với cá. Làm anh cuống cuồng nhào xuống vớt lên. Ặc! Chết cười với cụ rùa! (Không biết cụ hay bác/chú/anh nữa).
    Còn vụ cát nóng ẩm. Ặc. Vùi xong chắc 2h sau được món trứng rùa ốp la. Xui dại quá!
    Gửi cả 3 bạn: Cám ơn nhiều. Tớ đang vào vote cho 3 bạn như đã hứa. Nhưng click vào bình chọn thì chỉ thấy số lượng người xem tăng lên chứ không có hiện ra bảng để vote. Ặc ặc! Kankuli rảnh thì giải thích giùm anh vụ này với. Greenline - 7XSG.
  7. wasabi18

wasabi18 Thành viên mới

Sao các bác không vào đây nhỉ http://www4.ttvnol.com/Sothich/177789.ttvn
  8. demanna

demanna Thành viên mới

ghét bác này ghê cơ!!!
  9. sinhngay11_1

sinhngay11_1 Thành viên mới

Mê tín dị đoan.
    Anh em cho rùa cắn vào mông bây h. Nuôi rùa là đại may mắn đấy. Trước khi nuôi rùa còm nhom lắm, từ khi nuôi rùa đến h béo khoẻ béo đẹp.
    Chừa cái tật mê tín dị đoan đi nhé. Không công an bắt đấy.
  10. greenline

greenline Thành viên mới

Hi hi, chết cười cô sinh ngay 11_1 đóng vai mẹ mìn dọa trẻ con. [​IMG] Có vẻ thích cho rùa cắn vào mông, đã bị bao giờ chưa mà kinh nghiệm thế? [​IMG]. Còn vụ nuôi rùa là đại may mắn hay rủi ro là quan niệm từng người thôi. Với tớ đơn giản vì thấy chúng ngồ ngộ, dễ nuôi nên mang về thả vườn chơi. Hôm mới về anh chàng/chị chàng mới được thả xuống thì co đầu rút cổ nằm yên. Được 1 lúc thì ngo nghoe ngọ nguậy rồi vươn cổ về phía tớ... ngáp. Ặc ặc! Chịu không nổi.
    Bạn nói cái vụ nuôi rùa mà béo khỏe béo đẹp, hi hi buồn cười quá, chắc phải gọi giới thiệu chuyện lạ Việt Nam. Tớ cũng đang tưởng tượng tớ thành bao xi măng 70kg thì béo khỏe béo đẹp như thế nào. [​IMG]
    P/s: Tks bạn đã giới thiệu topic bên box sothich. Tớ đã sang đó nhưng... bây giờ hình như là vườn không nhà trống.