1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có ai sang Hà Lan vào cuối tháng 8 này không ạ? (Eindhoven)

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi BEngA1, 22/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. phamhoangkien

phamhoangkien Thành viên mới

Ngoài nhiệt độ, độ ẩm cũng quan trọng trong việc tạo cảm giác rét, ở mình độ ẩm cao nên rét thì thấy rét ghê lắm, mặc bao nhiêu áo cũng cảm giác cái rét nó luồn vào trong. Ở Hà Lan không khí khô hơn nên nhiều khi nhiệt độ thấp nhưng lại ko tạo cảm giác rét lắm đâu. So với các nước châu Âu Hà Lan tương đối ấm hơn do có dòng hải lưu nóng chảy ngoài biển. Với người miền Bắc thì cũng ko nên lo lắng lắm, cứ quần áo ở nhà mang đi là ổn, người miền Nam thì nên chuẩn bị kỹ hơn.
  2. Vi_Tieu_Bao_new

Vi_Tieu_Bao_new Thành viên rất tích cực

Hà Lan mang tiếng là ấm hơn các nơi khác, nhưng cũng lạnh lắm chứ chẳng chơi đâu. Vào mùa đông trời cũng hay mưa, nên độ ẩm cũng cao, đi ra đường vẫn sẵn sàng rét run cầm cập. Tốt nhất mọi người cứ chuẩn bị áo khoác thật ấm, quần đông xuân hoặc quần len, bao tay và mũ len dầy.
    Đấy là chuẩn bị ban đầu thôi, sang một thời gian có thể tìm mua những chiếc áo lạnh ở cửa hàng của Hà Lan, giá cả cũng ko quá đắt mà kiểu dáng lại thời trang .
    Được cái do đất nước nhỏ bé nên đi đâu cũng chỉ đạp xe một lúc là đến nơi. Chui tọt vào trường hoặc về nhà rồi thì cái lạnh bên ngoài ko đáng kể.
  3. the_nhoc_spirit

the_nhoc_spirit Thành viên quen thuộc

Các đồng chí nào đã sang đến nơi đề nghị vào update tình hình cả về verbal lẫn visual nhá.
  4. the_nhoc_spirit

Có nên đem sách vở theo không các bạn nhi? Mình chỉ đc đem có 20kg thôi mà quần áo, giày dép, thuốc men và linh tinh đã 20kg rồi, sách vở gần như chả đem đc gì... Theo cái file DI DU HOC mà mấy bạn chia sẻ thì ko nên đem sách vở theo. Lăn tăn quá, chả biết thế nào. Biết đâu học ở bên í cần phải tham khảo sách vở đã từng học ĐH thì sao... Mà biết đâu cũng chả cần, có textbook và references trong course đã đủ chết rồi thì sao...
  5. Temaki

Temaki Thành viên mới

hic cái này thì tùy bạn thôi chứ nói là mang 20kg bạn cứ mang dư dư 1 chút rồi xin xỏ nói là SV cũng chả sao đâu tất nhiên đừng dư quá nó vứt lại thì khổ
  6. Rommy

Rommy Thành viên mới

Tớ sắp sang Ams cuối tháng 9 này, mọi người cho tớ chút ít lời khuyên về chuyện nhà cửa tí nhé,
    Tại vì chỗ tớ làm việc cách downtown Amsterdam khoảng 20 phút đi tàu, chính xác là Academic Medical Center, ở chỗ Meibergdreef 39
    1105 AZ Amsterdam
    Không biết đi lại ở Ams có tiện không, mình nên thuê nhà ở gần nơi làm việc hay nên thuê nhà ở gần downtown cho vui, neu hàng ngày nếu phải bắt xe bus đi làm khoảng 10-15 , mà không phải đổi bus nhiều lần thì mình nghĩ cũng chả có vấn đề gì :)
    Thanks mọi người
  7. choc84p

choc84p Thành viên mới

hey cả nhà.. tụi tớ qua tới nơi được 4 ngày rồi .. Mấy hôm nay lo chạy thủ tục giấy tờ mà chưa có laptop thành ra chưa update được j cả.
    Về tình hình thời tiết thì ... huhu .. lạnh ... gió .. gió kinh khủng luôn ... giờ thì tớ đã hiểu tại sao HL có nhiều cối xay gió .. hehe .. Thế nên khuyến cáo mọi người mang áo gió qua nha .. ko là chết đó .. Ở lâu thì quen chứ mới qua là thấy lạnh ghê lắm ..Trong nhà thì nóng bức .. mà ra ngoài là biết nhau ngay

Về vụ hành lý, với Malay Air thì khuyến cáo mang 25kg là thoải mái nha .. 30kg thì xin xỏ chút .. Điển hình tớ mang qua được 37kg (ko quen biết j đâu nhá ,,, chỉ có ỉ ôi thôi ... hihi) Hành lý xách tay thì vô tư luôn, ko ai cân kẹo j đâu nên cứ tuỳ sức mình mà mang nha.
    Về vụ giấy khai sinh thì dịch từ bản gốc ok luôn. Ko thấy có nói năng hay phàn nàn j cả. Họ chỉ nhìn cái ngày dịch thấy mới là ok rồi. Thủ tục nhanh nhẹn lắm, ko lo j đâu. Có cái mọi người để í cái giờ làm việc của tụi nó và làm cái j thì cũng fải make appointment trước sau đó mới tới làm nên nhớ trừ hao thời gian nhá.
    Thế đã! tớ chạy đây .. hê hê gluck cả nhà
  8. linhcau_neu

linhcau_neu Thành viên mới

hihi, chúc mừng chị nhé! Tuần sau mọi người cũng lần lượt đi cả rồi, em cũng thế, đang chuẩn bị đóng gói hành lý lên đường
  9. the_nhoc_spirit

Choc ui, thế là có phải làm cái vụ 680 ngàn tại LSQ hay ko? Tớ chỉ mới dịch rồi hợp pháp hóa tại Sở Ngoại Vụ thôi.
  10. phuongxit

phuongxit Thành viên mới

Em bay JAL ngày 22/08 từ tp HCM. Bác nào bay cùng chuyến hú em với ! Các bác ở HN hẹn gặp nhau ở NARITA nhỉ ???? hehehe