1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có anh chị nào đang du học ở Phần Lan cho em tham khảo chút ạ. Đề nghị post bài vào topic du học Bắc

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi soleil2210, 07/09/2008.

Trạng thái chủ đề:
Đã khóa
  1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. soleil2210

soleil2210 Thành viên mới

Có anh chị nào đang du học ở Phần Lan cho em tham khảo chút ạ. Đề nghị post bài vào topic du học Bắc Âu hoặc Hỏi đáp thông

Em năm nay học lớp 12. Em định sẽ đi du học sau PTTh hoặc sau năm đầu đại học. Bố mẹ em định hướng cho em đi du học Phần Lan. Em biết là Phần Lan còn là một nước khá mới mẻ đối với nhiều học sinh Việt Nam nên em muốn hỏi thăm các anh chị đang du học ở đây để biết thêm kinh nghiệm. Em không biết chính phủ Phần Lan có hay cấp học bổng cho học sinh Việt Nam không ạ? Em đã thi IELTS được 8.0 và điểm GPA trên lớp khá ổn. Em định sẽ học ngành Luật Kinh tế. Ở Phần Lan thì có các trường đại học nào tốt ạ?Em mong các anh chị tư vấn giúp em.
  2. bluetear89

bluetear89 Thành viên mới

hello em.chị tuy ko phải là du học sinh bên FINLAND nhưng chị cũng đã,từng tìm fiểu việc apply qua bên đó nêncó thể trả lời em đc chút ít.
    Thứ 1:bên FINLAND cho đến thời điểm hiện tại vẫn free học phí với tất cả học sinh.Em chỉ cần nộp hồ sơ cho trường em định apply.nếu hồ sơ của em ok họ sẽ cho làm 1 bài test ở VIỆT NAM. Và tất cả các bước này đều thông qua trang web:admissions.fi vào tháng 12.
    Thứ 2:năm ngoái chị đã từng có ý định apply sang FIN nhưng chị có mail sang các trường thì đều đc trả lời là họ ko chấp nhận giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời ,chỉ có bản chính bằng tốt nghiệp mới dc admit.Nếu em đang học lớp 12 hoặc vừa tốt nghiệp xong thì vấn đề này em cũng phải cân nhắc nhé
    Thứ 3:nếu có thời gian em nên search các trang web về ngành học của từng trường.các trường bên FIN chỉ có ngành học chủ yếu là:IB và IT.còn luật kinh tế thì chưa thấy.
    Thứ 4:chị nghĩ với mức điểm IELTS của em như vậy và điểm trung bình cao thì em nên kiếm cái scholarship tại nhiều nước thì hơn.
    Chúc em sớm tìm ra con đường cho mình nhé!good luck to you!
    Được bluetear89 sửa chữa / chuyển vào 23:39 ngày 07/09/2008
  3. soleil2210

Em cám ơn chị nhiều. chị chỉ dẫn nhiệt tình quá. Em rất mong các anh chị nào có kinh nghiệm gì thì truyền đạt cho em với. Cám ơn mọi người nhiều
  4. Sobek_2011

Sobek_2011 Thành viên mới

......học luật là 1 con đường gian nan đó em, nhất là ở nước ngoài......phần lớn các khóa học về luật đòi hỏi chất lượng đầu vào khá cao nếu ko nói là rất cao so với nhiều ngành phổ biến nói chung......học bổng về luật cũng ít, rất hiếm và gần như ko có ( có lẽ vì lương luật sư ở nước ngoài sau này cũng rất cao rồi nên họ có thể kiếm & bù đắp lại khoản học phí.....loanh quanh tầm 70k USD/năm gì đó nếu ở US, thậm chí hơn)......
    ......học ở Phần Lan thì chị highly recommend em trường này : Helsinki School of Economics nếu em muốn học về kinh tế......trường này thuộc dạng top ở PLan & cũng rất khó vào......nó thuộc hệ thống các School of Economics mà nổi tiếng nhất là LSE ở UK đó em ( nếu gia đình có điều kiện em nên học A level để vào LSE, học trường đó ra sẽ có rất nhiều cơ hội nghề nghiệp)......ở PLan thì mọi thứ đều tốt & rất thanh bình......anh bạn chị đang học trường này, khoa Finance ( ko biết tên khoa thế đủ chưa) & theo nó khoe thì là khoa khó vào nhất trường, chỉ tiêu chính thức rất hạn chế......học bổng thì chị ko rõ nhưng nếu em đc ielts 8.0 thì chị nghĩ em có khả năng và em hoàn toàn có cách để tìm đc học bổng.......
    ......nếu đi khi học hết năm 1 đại học thì có lẽ đi Sing là dễ nhất, nhớ apply NUS nhé......còn lại nếu em đi 1 số nước khác, nhất là US, họ sẽ đánh giá em sử dụng time ko hiêụ quả nếu em ko có lý do thật thuyết phục ( nếu em học xong năm 1 đhọc mới đi)......khả năng vẫn có nhưng ko thuận lợi & đúng là phí time thật......
  5. soleil2210

Em định apply vào trường Lahti. Có anh chị nào biết thông tin gì về trường này không ạ? Cho em hỏi thăm chút xíu
  6. lang_le

lang_le Thành viên mới

Bạn vào duhocphanlan.com để tìm hiểu thông tin, có đầy đủ những thông tin mà bạn cần.
    Ở Lahti chỉ có 2 ngành Biz và BIT(nửa Biz, nửa IT) bằng tiếng Anh thôi.
  7. Tuan_Ngoc_Pham

Tuan_Ngoc_Pham Thành viên mới

Khoá topic với lý do: Đã có topic này trong box
Trạng thái chủ đề:
Đã khóa