1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có anh em đang học HỒng gia quyền cho mình hỏi một chút

Chủ đề trong 'Võ thuật' bởi bookboy, 01/06/2015.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. bookboy

bookboy Thành viên quen thuộc

Có anh em đang học HỒng gia quyền cho mình hỏi một chút
  2. bookboy

mình lại nghĩ nhiều người học môn này mà
    mình đang tự tập mấy đơn bộ nội công nên hỏi có ae nào đang học xin chỉ giúp hehe sẽ hậu tạ
  3. trkient8

trkient8 Thành viên quen thuộc

4. tuyhiep

tuyhiep Thành viên rất tích cực

Hỏi về cái gì cứ trình bày thẳng , không vòng vo, các anh em Hồng gia sẽ trao đổi !
  5. bookboy

hehe nói thật là mình cũng rất thích học võ, trước học mấy môn rồi như vovinam tán thủ. bầy giờ đi làm rồi thấy sức khỏe hơi yếu nên lại tự tập võ ở nhà thui, vì chỗ mình ko có chỗ nào học võ cả, dạy thì dạy cho bọn trẻ con thôi. mình tình cơ biết về Hồng gia quyền thấy rất hay cũng down được mấy đơn bộ nội công về tự tập. Mình lên diễn đàn này xem có anh em nào học thì mình làm quen xin giúp đỡ thêm, hihi mình nói rất chân thành vì giờ đã 36 tuổi rồi muốn tập cho nó khỏe. mong anh em ai biết giúp đỡ mình xin hậu tạ nhiều nhiều
  6. tuyhiep

Chào anh bookboy:
    Hồng gia quyền thực sự cũng có nhiều nhánh . Riêng về tập đơn bộ nội công thì chỉ có Hồng gia quyền La Phù Sơn , nhánh này tập trung ở Sài Gòn là nhiều .
    Đơn bộ nội công đã có rất nhiều anh em trao đổi chia sẻ trên nhiều diễn đàn võ thuật rồi , anh có thể tự tham khảo thêm !
    Ở đây tôi chỉ chia sẻ thêm chút vài vấn đề :
    Nếu tự tập đơn bộ nội công Hồng gia qua video clip thì rất khó cảm nhận . xem hình vậy chứ không phải vậy . Tốt nhất là anh được người nào đi trước hướng dẫn trực tiếp thì hay hơn .
    Còn không thì đành qua video clip vậy ! Cũng không sao đâu vì cách tập nội công Hồng gia La Phù Sơn là hơi thở thuận theo tự nhiên nên cứ an tâm !

Chú ý khi mở tấn 2 chân hơi rộng hơn vai chút thôi , mở gối ( khác với đứng tấn Vịnh Xuân là khép gối),kế tiếp là dấu mông( nhíu hậu môn) ,2 mũi bàn chân câu vào nhau. Phần hạ bàn cơ bản là vậy .
    Còn khi kéo đơn , thật ra đây là những động tác xoắn , vặn , co ,duỗi gân...nên người ngòai nhìn tưởng là gồng thực ra là không gồng đâu nếu gồng cứng thì sẽ mau mệt .
    Mới tập cứ đi từ đơn số 1 tới đơn số 5 , mỗi đơn 12 lần là vừa (khỏang 15 ,20 phút).
    Tập tốt nhất là vào buổi sáng .Còn không thì sau giờ đi làm vào khỏang 5,6 g chiều cũng được .

7. bookboy

Cám ơn bạn nhiều, tiếc là mình khó quen đc trực tiếp chỉ dạy. Cơ bản mình tập theo hình từ đơn số 1 đến 5, còn các đơn khác ko thấy ae nào post lên youtube. Nếu ko phải là bí mật thì mong ae làm thêm clip để những người ko có đk như mình tham khảo tập luyện, như vậy cũng là quảng bá cho môn phái hồng gia
  8. tuyhiep

Có gì đâu mà bí mật ! Quan trọng là có thời gian tập hay không thôi!
    Không cần thiết phải tập nhiều đơn , 5 đơn đầu tiên là đủ và cũng là cốt lõi đó! Đừng xem thường!
    Đây là 1 clip quay cách đây hơn 20 năm , các tiền bối kéo đơn từ số 1 - số 20 , tiếp đó là 3 bộ nội công!
  9. bookboy

Hihi trong võ có đạo mình truyền bá võ thuật cho người khác cũng khác gì truyền đạo, tiếc rằng những thầy võ giỏi tuyền tập trung ở các thành phố lớn
  10. tuyhiep

Không hẳn vậy đâu! Tùy mục đích sử dụng của người truyền bá cũng như người học !
    Thầy cũng có nhiều lọai thầy , trò cũng có nhiều lọai trò ! Con dao trong tay kẻ ác thì là công cụ giết người , trong tay người đầu bếp chế biến món ăn thì lại khác!

Thầy giỏi có khắp trong nhân gian , từ làng mạc hẻo lánh cho đến thành thị , không phải chỉ có ở thành phố lớn đâu!