1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có bác nào bị mất phwơng hướng như em ko???/

Chủ đề trong 'Hạnh phúc gia đình' bởi matbuon82, 05/01/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. AnyButIpod

AnyButIpod Thành viên mới

Theo tớ thì thời nào cũng vậy thôi, xấu ra xấu, tốt ra tốt, không có cái kiểu "bình thường hóa cho dễ sống" được, cái gì cũng có giới hạn của nó thôi, nếu chồng bạn làm những việc bạn thấy khôgn chấp nhận được, có nghĩa là bạn đang cảm thấy đau khổ và không chấp nhận được, việc đó phải chấm dứt, chả có gì phải cố ép mình cảm thấy việc chơi bời của chồng là bình thường, để "dễ sống" hơn
    Bạn đang xây dựng một gia đình tin tưởng, yêu thương và hạnh phúc, hay chỉ đơn giản là cố duy trì một hôn nhân trên giấy?
    chẹp chẹp

2. tudohanhphuc

tudohanhphuc Thành viên mới

Hóa ra nhiều bạn gái bắt đầu "thỏa hiệp" buông xuôi rồi nhỉ.
    sóng ngầm AIDS ở VN ngày càng tăng về số lượng
  3. annavuu

annavuu Thành viên mới

Đúng là thời này khó mà tin các trai lắm, chỉ có thể tùy vào từng thời điểm của bt/chồng mà đối mặt và giải quyết thui. Bạn nhìn nhận những cái thối sống xấu đó của nhiều bạn trai, nhưng ko có nghĩa là mình chấp nhận họ có những cái đó khi họ là bt/chồng mình. Không thể viện lý do công việc hay cái gì mà cứ đi lén lúc sau lưng mình( khi bị phát hiện thì mới nói vì cái vì cái kia...), nếu tôn trọng mình thì họ phải thành thực nói cho mình biết , nếu chấp nhận được(chấp nhận đến mức độ nào nữa) thì ok cho đi ko thì ko cho đi , nếu cứ đi thì phải suy nghĩ lại thui mối quan hệ của 2 ng.
    Mình biết nói điều này ra thì có thể có nhiều chị em phụ nữ sẽ chửi mình mất, nhưng xét nghĩ ko sao, mỗi ng một ý mà. Mình thấy nhiều người chồng/cha sẵn sàn bỏ đi gia đình có vợ hìền con ngoan (gia đình hạnh phúc) , vì cái tính trăng hoa mà bỏ tất cả để sống cho bản thân mình với ng tình /vợ mới. Người may mắn thì ko bị ng yêu bỏ sau nay, ko may thì bị bỏ bị đá. Lúc đó mới nghĩ đến ng vợ hiền thảo của mình, nhớ đến những đứa con ngoan của mình(ko biết còn ngoan hay ko!sau biến cố gia đình như vậy.) Nghỉ trở về để bù đắp sai lằm của mình, sao mà họ nghĩ ngây thơ thế. Ko nghĩ là ng phụ nữ có cần ko, nếu là mình một khi đã đi là cho đi luôn ko có chuyện trở lại đâu, nhưng ko có nghĩa là gặp là chửi măng ko cho gặp con cái. Phải nhìn về phía trước để đi tiếp chứ ko ai quay đầu nhìn lại mà đi cả, chả đi đến đâu. Mình ko bao giờ ủng hộ các chị em quay lại với chồng/ ng yêu như vậy cả, thiệt bản thân lắm, mình thấy vừa tức vừa thương cho nhiều chị em đón chồng về như ông hòang ấy, cứ như họ về là ban ơn cho mình lắm, hạnh phúc lắm. Nói vấn đề này hơn nhiều.
    Tóm lại mình muốn nói với bạn chủ topic là ko nên hết hi vọng, cũng ko nên vì áp lực gia đình bạn bè giục cưới mà chọn , dễ bị chọn sai lắm, cứ từ từ... lấy đc một nữa của mình quan trọng hơn việc lấy chồng sớm nhưng ng đó ko phải 1 nữa của mình. Nhưng phải nói trai phương được mấy ng tốt, do đó đừng phân biệt trai tây hay trai sống bên tây, vì dù gì tỉ lệ tốt cũng cao một chút.
  4. ba_gia_bon_chen

ba_gia_bon_chen Thành viên mới

Tớ cho rằng chính thái độ thoả hiệp của chị em khiến ngày càng nhiều đàn ông VN coi chuyện đi với gái khác, vào karaoke là việc bình thường. Đến chị em còn coi đó là chuyện bt cơ mà?
    Cá nhân tớ không bao giờ chấp nhận chuyện đó. Không ai bắt được một ông nào đó phải vào quán karaoke để ôm gái với bất kỳ lý do gì cả. Và tớ cũng ko chấp nhận lý thuyết "đấy chỉ là đùa chơi, còn vợ con là nhất. Dù thế nào cũng chọn vợ con được."
    Vợ/chồng là bạn đời của mình, mình phải có sự tôn trọng nhất định. Giả sử một phụ nữ thấy việc ôm hôn đàn ông cũng bt thôi, chồng mình là nhất thì các bác trai có chấp nhận được không? Vì sao phụ nữ phải chấp nhận việc đó?
    Tớ thì tin là vẫn có những người đàn ông nghiêm túc, đủ tôn trọng vợ/bạn đời để không làm tổn thương cô ấy. Không nên có suy nghĩ tiêu cực là ai cũng thế. Nhưng tớ khuyên các bạn nữ không nên coi chuyện đó là bt vì tư duy đó của các bạn càng đưa đến sự tha hoá của đàn ông VN.
  5. a5t8f13

a5t8f13 Thành viên mới

ĐÚng roài
    Thêm nữa là các chị các mợ đừng có đi nghe mấy lời tư vấn và bài báo lá cải của Dân trí, vnexpress, .... rằng muốn giữ hạnh phúc gia đình thì phải tha thứ cho chồng, chồng sai thì phải biết cách để hòa giải cho chồng đỡ ... ngượng và chán, chồng "quá đà" quá thể thì phải "nhẹ nhàng" khuyên răn và tìm cách làm mới mình để lôi kéo chồng về ... Như thế vô hình dung là chấp nhận sự không chung thủy của đàn ông như một sự hiển nhiên và các chị có trách nhiệm tha thứ để đảm bảo hnạh phúc gia đình. Bởi tùy từng người, nhưng cái gì cũng phải có chừng mực.
    Cái quan trọng là các chị các mợ nên quán triệt ngay từ đầu, đừng để đến khi sự đã rồi mới tìm cách giải quyết. Và quan trọng nhất là CHỌN cho mình người đàn ông "ổn" nhất có thể.
    Riêng với tớ thì việc không chung thủy dưới bất kỳ hình thức nào, lý do nào đều có nghĩa là HẾT YÊU, và hết yêu có nghĩa là KHÔNG CÒN GÌ NỮA.
  6. Leo82Libra83

Leo82Libra83 Thành viên mới

Tớ kể chuyện của bạn chủ topic, và kể một số bài của các bạn cho anh nhà tớ nghe, anh ý bảo là "E nghĩ ra chuyện này ah, kể cho A tránh chứ j, hì hì?". Tớ thấy việc mình kể chuyện, tâm tình với ng yêu/chồng là một trong những cách để ng yêu/chồng biết rõ quan điểm sống, cách xử lý của mình thế nào đối với chuyện này, nhất là lúc các anh đang tỉnh táo.
  7. ratxaugai

ratxaugai Thành viên mới

Càng nghĩ mấy chuyện này càng buồn. Đúng là cứ phải áp dụng câu "mắt ko thấy thì tim ko đau".
  8. bobylam

bobylam Thành viên mới

mấy thằng cùng CQ em đúng là bưa hết chỗ nói, đuợc cái bọn nó thật thà, em cứ tránh xa bọn nó ra....
  9. chubbygal

chubbygal Thành viên mới

Dĩ nhiên chuyện thoả hiệp còn tuỳ vào trường hợp và mức độ. Nói chung, ý tớ là làm gì thì làm, mình thương cái bản thân của mình trước, tự chủ, độc lập, để đến khi nhỡ có chuyện xảy ra thì ko bị thất vọng hay "mất phương hướng" Tức là, tớ luôn ngửa bài lên bàn ý, khi yêu anh, em sẽ chấp hành (thực hiện) các quyền lợi và nghĩa vụ của em, 1 người yêu/vợ, khi làm trong tình yêu, em sẽ yêu anh, chung thuỷ với anhvà, chăm lo cho anh, và cả gia đình anh....nữa, nhưng cái gì cũng phải 50-50, tức là em cũng hi vọng và có quyền đòi hỏi ở anh như vậy. Nhưng nếu chỉ cần anh làm gì để ảnh hưởng đến nó, tức là nếu anh đã ko có em ở trong suy nghĩ của anh khi anh làm những chuyện đó, tức là anh đã không tôn trọng em, thì sẽ là XONG. Lí do: Em đã cố gắng hết và làm hết nhiệm vụ của em khi yêu anh.
    Mẹ tớ nói rằng đàn ông thường có thích chinh phục, nếu có điều kiện, thường sẽ ko bỏ qua. Quan trọng là mình phải có bản lĩnh để người đàn ông đó dù có muốn hay đã làm gì sai với mình, họ vẫn phải biết tìm đường về với mình vì họ biết ko có ai như mình
    Bố tớ nói, phụ nữ phải biết thương bản thân mình, chăm sóc cho mình, để mình luôn đẹp, luôn khác, luôn phải để cho chồng/người yêu thấy mới mẻ, để họ ko chán, bên cạnh là tổ ấm cho người ta tìm về, chứ đừng hi sinh nhiều quá rồi quên bản thân mình và người kia chán mình, hoặc ko hoà hợp với mình.
    Nói chung, cái gì cũng chỉ là tương đối.
    Thích nhất khi mẹ tớ nói: Nếu mình không chiều chồng mình, sẽ có đứa khác chiều và chăm sóc hộ.
    Bố thì nói: Đàn ông là loài thích đi chinh phục, càng phải để cho họ thấy có lí do để họ phải tìm tòi, chinh phục, thấy càng biết mình họ càng chưa biết gì, thì họ càng ở lâu với mình.
    Mẹ nói: Người làm lớn chuyện là người thua. Càng để cho họ (chồng/người yêu) ko biết mình biết đến đâu và sẽ làm gì, họ lại càng sợ và nể mình hơn.
    Bố nói với bà nội (bà nội kể lại cho mẹ, mẹ kể lại cho tớ): Nếu nhỡ có chuyện gì xảy ra, bố ko nghĩ có được người thứ 2 như mẹ
    Ặc!!!
    Thôi, tớ nhiều chuyện, chia sẻ vậy thôi,
    Chúc các bạn gái, các em gái đừng mất phương hướng, mà quan trọng là tạo cho chính mình mục tiêu và phương hướng của mình.
    Tớ 25t, có mục đích sống của tớ, đi làm (rất chăm chỉ), lương ok, đi học cũng rất chăm chỉ, chưa chồng, rất nhiều bạn thân là nam, và nhất là chưa bao giờ thấy mình cần phải có người yêu hay lấy chồng vì phải như vậy hay là đến tuổi. Cái gì nó đến, nó sẽ đến, còn không, coi như là cuộc sống mình nó thế, ta sẽ đi tìm 1 mục đích khác để sống và cống hiến chẳng hạn, chăm lo cho gia đình, đi làm công tác xã hội. Mỗi người mỗi số phận.
    Nói chung là đừng mất phương hướng, mấy chuyện này ko đáng
  10. Shakira85

Shakira85 Thành viên mới

Em cũng đồng ý với chị bà_gia_bon_chen. Chính vì phụ nữ Việt Nam mình cứ mặc nhiên cho rằng chuyện đó với đàn ông là bình thường, cho nên các ông chồng mới được thể.
    Em có nói chuyện với các bạn của em và đặt tình huống cho các bạn ấy nếu chồng đi abc xyz, hầu hết đều bảo bỏ qua, thậm chí có người còn bảo chồng đi công tác, sẵn sàng mua bcs bỏ vào va li của chồng... Đúng là như thế này thì các ông chồng nào chả yêu vợ?
    Đúng là mỗi người có một ý kiến riêng và có người (có thể có rất nhiều người) sẽ tha thứ, hoặc bỏ qua vì muốn giữ gia đình "yên vui". Nhưng với bản thân em, em thà ko có chồng còn hơn có một thằng chồng sáng đi gái, chiều về vẫn "nhất vợ".