1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có bác nào biết Master 2 là tương đương với bằng gì của việt nam không ạ?!?

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi tuan1007, 04/08/2008.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. JonnyEnglish

JonnyEnglish Thành viên mới

Tất nhiên là được em. Em cứ xin được thực tập ở nhà, gửi convention de stage cho cty ng ta điền rồi kí, ng ta gửi lại cho trường, trường kí, đưa em một bản, gửi cho cty một bản, thế là okie. Truờng họ chẳng quan tâm em thực tập ở đâu đâu, chỉ cần biết em kiếm đc thực tập, k ăn vạ ng ta là đc. Nhưng anh thì a khuyên k nên thực tập ở nhà
  2. tran_anh_minh

tran_anh_minh Thành viên mới

cướp đâu nhiều thời gian thế ạ
  3. dieulinh

dieulinh Thành viên quen thuộc

Cảm ơn anh Jonny, vâng em biết là môi trường làm việc ở đây thực tập tốt hơn mà lại có "xiền", căn bản em cũng chả định ở lại đây làm việc. Lấy bằng là em về luôn, hơn nữa vào thời điểm làm stage em có việc cần phải về nhà để giải quyết, nên một công đôi ba việc luôn . Thôi thì chấp nhận thiệt thòi chút vậy, cảm ơn anh nhé.
  4. domino1402

domino1402 Thành viên mới

Anh , chi cho em hoi o cac truong dai hoc cua phap co "institut" dich ra tieng viet la hoc vien . Cai bang nay thi do ai cap ? co gia tri tuong duong voi bang licence khong ? boi vi em thay bang cua institut thi nam trong muc autre diplome? neu hoc bang nay co duoc cong nhan o phap ko? neu muon hoc cao len thi nguoi ta co chap nhan bang nay khong ? em cam on anh chi nhieu
  5. dieulinh

dieulinh Thành viên quen thuộc

Theo mình biết thì institut ở đây chắc là bạn học IUT, học IUT vẫn có thể học lên tiếp được Master đấy tại trường mình cũng có mấy đứa như thế, chúng nó từ IUT với BTS lên, dĩ nhiên là được công nhận ở pháp rồi. Còn giá trị chắc là tương đương vì đều là BAC+3, nhưng học IUT xong thì có thể đi làm được luôn còn mình chưa thấy ai học licence xong đi làm luôn hết chỉ có licence professionnel thì đi làm luôn thì phải. Mình biết có vậy thôi có ai biết hơn thì vào nói cho bạn ấy rõ thêm.
  6. domino1402

domino1402 Thành viên mới

Cam on nhieu nha
  7. binhjuventus

binhjuventus Thành viên rất tích cực

Cái Institut thì tớ thấy ở mấy trường (kô tính IUT) lận cơ:
    INPG = Institut National Polytechnique de Grenoble
    INSA = Institut National des Sciences Appliquées
    Mấy cái này toàn Đào tạo kỹ sư kô à, tốt nghiệp ra là BAC+5, diplôme d''ingénieur như thường.
    Mấy cái này tất nhiên là công nhận tại Pháp rồi, giá trị kô tương đương Licence vì nó là bằng kỹ sư BAC+5 (Licence Max = BAC+3). Còn nếu học lên cao theo mình hiểu thì năm thứ 5 các bạn đăng ký học thêm 1 chương trình M2 (song song với năm cuối) thì tốt nghiệp vừa có bằng KS, vừa có bằng Master. Nếu M2 là Rech thì tiếp lên Doc thoải mái, Prồ thì còn phải xét
  8. jasminhanoi

jasminhanoi Thành viên mới

cả nhà ưi, có ai bít học bổng Master ở đại sứ quán đ/k sao khok ạ?
    cần những tiêu chí chủ chốt nào để thầy jáo và đsq cho bourse ạ? bạn em nói là cần được 1 trường tại pháp nhận và 1 thầy pháp đứng ra nhận và đảm bảo? est-ce exact?
    @anh Jony: hiii, em lại thay đổi kế hoạch, lại sang pháp, anh khỏi cần lo về VN nhé, hiiiii
  9. JonnyEnglish

JonnyEnglish Thành viên mới

Pas forcément! Có khi em được nhận học bổng rồi em mới nộp hồ sơ đến các trường và ngược lại. Nói chung hồ sơ xin học bổng ĐSQ thì nó liên quan đến hồ sơ ở nhà của e hơn là liên quan đến 1 trường bên này. Còn hồ sơ thế nào là đẹp anh cũng k biết nữa, chưa bao h xin cái học bổng nào cả. Mà nhà giầu thì cứ xin bourse de famile cho nhanh, khỏi fai nộp hồ sơ, xét duyệt, đấu đá
    PS: Nghe tin em sang đây mà anh mừng lắm lắm ý!!! Vì anh sắp về VN=))
    Được jonnyenglish sửa chữa / chuyển vào 16:25 ngày 29/09/2008
  10. svlyon

svlyon Thành viên mới

Anh chị cho em hỏi em đã học xong M1 MIAGE và được cấp bằng Maitrise. Em muốn biết bằng này về Việt Nam sẽ có giá trị tương đương với bằng gì ạ