1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có bác nào biết Master 2 là tương đương với bằng gì của việt nam không ạ?!?

Chủ đề trong 'Pháp (Club de Francais)' bởi tuan1007, 04/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. nitnit

nitnit Thành viên mới

chỉ nói sơ về bằng cấp :
    thực sự trc đây ở Pháp có các bằng sau :
    1. Sau 2 năm dau tien dai cuong : bằng DEUG
    2. Sau năm thứ 4 : bằng Maitrise
    3. Sau 5 năm : DEA (cho recherche) hoặc DESS (cho pro)
    nhg với việc cộng đồng hoá bằng cấp trong khối cộng đồng châu Âu, hiện tại bằng cấp ở Pháp như sau :
    1. Sau 3 năm : bằng Licence
    2. Sau 5 năm : Master de recherche hoặc Master pro
    Do vậy các bạn sẽ thấy Master học trong 2 năm (goi la M1 va M2), nếu chỉ học xong 1 năm, vì trc đây ở Pháp có bằng Maitrise nên nếu cần thiết, sinh viên có thể xin cấp bằng, 1 số trg vẫn cấp bằng rõ ràng chứ ko chỉ cho giấy chứng nhận, nhg tren bằng sẽ ghi rõ là Maitrise nên sẽ ko có giá trị hoàn toàn như bằng Master (tốt nghiệp Master 2).
    Thân.
  2. domino1402

domino1402 Thành viên mới

Anh chi cho em hoi master khac gi magistère ? em thay co truong co ca master va magistere ? anh chi co the giai thich giup em duoc ko
  3. jasminhanoi

jasminhanoi Thành viên mới

Jonny & Philipp_lahm,
    Merci bcp! mình chỉ có khỏang 7000Euro,định chi phí hết vào 10 tháng học M2 tạiPháp, mình đang chọn jữa miền bắc và miền Nam, chứ khok phải Pa ri s đâu, vì nghe "jang hồ đồn" ,ở đấy đắt lắm.
    Thanks các bạnnhìu!
  4. JonnyEnglish

JonnyEnglish Thành viên mới

Mình chỉ biết cái master thôi, chứ cái kia mình chưa nghe thấy bao h.Master thì gồm 2 năm:M1 và M2. Thường sv VN sang thì fai học lại 1 năm bên này tức là học 4 năm đh ở nhà thì sang đây chỉ đc tính hết Bac+3, vào học M1. học5 năm ở nhà thì đc tính hết Bac+4 (=M1), vào học M2, nhưng cũng có trg hợp học 4 năm xin đc vào thẳng M2 hay học 5 năm mà chỉ xin đc vào M1, nói chung còn phụ thuộc vào responsable nhận hay k
  5. JonnyEnglish

Giang hồ đồn sai đấy em ơi!ở đâu mà share đc nhà thì đều rẻ cả, cứ chọn trg trc thôi. Còn 7000 thì đủ rồi, em còn 6 tháng đi thực tập (có thể) có lương. h tìm trg cho... năm sau thôi.
    Bonne chance!
  6. 0707007

0707007 Thành viên mới

ôi giời, bác cứ làm như share nhà dễ lắm í, mà bạn í lại còn là con gái nữa. Chọn nhầm colocataire thì mệt lắm.
    Nói chung Paris được cái là chốn phồn hoa đô thị, nhưng nếu chen chúc một căn phòng ổ chuột hay ở ngoại ô nhộn nhạo thì thà cứ đi tỉnh, Lyon, Bordeaux, Toulouse, Rennes... cho lành. Mà chất lượng đào tạo ở những chỗ đấy cũng không thua kém j Paris đâu, chưa kể tuỳ ngành có khi lại hơn.
  7. JonnyEnglish

Thì bảo a giới thiệu, share với bạn anh, đảm bảo an toàn. (Anh k ở Paris chứ k anh cũng cho share nhà.=)).
    ĐÙa chứ, share thì kiếm ai trong CROUS share thì rẻ nhất, chứ ở tỉnh thì Lyon nhà cũng đắt lên rồi mà, các tình khác ngoài Toulouse ra thì ít tỉnh có đồ Việt, mà con gái thì hay ... ăn rồi.
    Để ý thấy chú reg cái nick chắc chậm 1'' đúng k? chứ k có cái nick 0707070707 rồi
  8. tran_anh_minh

tran_anh_minh Thành viên mới

bác cứ làm như là muốn ở CROUS nó cho ở ngay ý nhất là chốn phồn hoa như pazi thì càng khó hề hề
    thêm nữa bác này chắc trc ở tlse nên quảng cáo nhiều thế hề hề Em thấy các thành phố khác muốn mua đồ vn cũng ko khó đâu bác ạ
  9. tran_anh_minh

iem là iem cứ thích ở pazí đi chơi cho tiện học hành thì chỗ nào chả thế du lịch là chính chứ
  10. tran_anh_minh

Theo em biết thì magistère thì nói chung cũng kiểu như master thôi đại loại các bác ý muốn tạo ra mấy cái filière d''exellence của université nên nghĩ ra lắm trò thôi ý mà
    trc đây magistère thường integré trong mấy cái IUP. h thì chuyển hướng sang Master Pro hết hay sao ý ạ Em cũng chạ rõ lắm
    (theo như em nghĩ. nếu sai hay thiếu sót j các bác cứ bổ sung giúp e ạ )