1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có bác nào ngẫu hứng táo mèo với em không?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi peckmycheek, 05/01/2004.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. peckmycheek

peckmycheek Thành viên mới

Có bác nào ngẫu hứng táo mèo với em không?

Đáng ra em nên post bài này qua box du lịch nhưng mà em nghĩ la post ở đây thì sẽ nhận được ý kiến đóng góp của nhiều thành viên hơn.
    Chuyện nó là thế này, cứ mỗi lần ai đó là người quen của nhà em tới chơi hay có dịp lên Tây Bắc là y như mong đợi, em chắc chắn có cả kg táo mèo để nhâm nhi nhấm nháp rùi hì hì hì. Quả táo mèo trông xấu mã thế mà ăn thì ngon lắm nhé, chua nhẹ nhưng thanh còn mùi thơm hả, đến táo Mỹ cũng phải thua xa nói chi ba cái thứ táo Tàu không thèm chấp. Mà cái thứ táo mèo này dễ tính với lắm cách măm cùng công dụng đến lạ. Cho các chị em thì có thể ăn tươi, ăn dầm mắm ớt hay làm nộm gỏi. Cho cánh đàn ông thì có thể ngâm rượu hay làm mồi nhậu-ngon hon chuối xanh, củ đậu và khoai lang sống cộng lại. Người ta dùng táo mèo ép ra lấy nước làm rượu trong các nhà máy còn xác táo mèo sau khi ép được chế biến thành ô mai bán cho tụi nhỏ tiểu học trung học. Nấu canh chua để cho thơm người ta cũng cho một chút táo vào lấy hương vị. Có lần em được một chú "Mèo" xịn hẳn hoi dạy cho cách ăn táo mèo ngon nhất, các bác biết là gì không, ăn sống không chấm chi hết cả, nhăn mặt đã đời vì chua đi nhé rồi sau đó uống nước mưa được hứng đựng trong những cái lu hay chum gì đấy, đảm bảo không bao giờ đau bụng và không còn cách nào khác có hương vị ngon hơn. Vừa rồi đọc bên box Du lịch thấy mấy bác đi chơi vui vẻ quá làm em ghen tỵ tới mức phải post bài này lên để giải toả bức xúc nè. Có bác nào cùng tâm sự thì góp cho em cái ý kiến ạ.
  2. Hannah85

Hannah85 Thành viên mới

Em thích ngửi mùi táo mèo vì nó thơm ơi là thơm.
                        ~~ Hannah ~~
  3. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

ới ới mình còn chả bít táo mèo nó thế nào nữa .....
    ...Cause you are so far away, it's so hard for me to see your face .....But my love 'll never change ........When I search my soul to find the truth about the love we shared . .....I wonder why you' re no longer here .!
  4. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Cây táo mèo ra hoa trắng vào cuối mùa xuân (tháng 3-4) và có quả vào mùa thu. Quả táo mèo hình trứng, ăn cũng có vị chua chát và cũng được nhân dân ta dùng làm thuốc kích thích tiêu hóa, làm ăn ngon, dễ tiêu và cũng được nhiều người gọi là quả sơn tra. Táo mèo mọc trên những mỏm đá tai mèo .Quả táo được kết từ hương thơm của rừng hứng sương gió trời khí đất núi nên mang đủ vị chua ngọt đắng chát .Không ai ăn vị táo này cả nhưng vị đó được hoà tan trong rượu thành rượu táo mèo ,uống không biết say mà say rồi lại càng thích uống .Những đôi trai gái thích rượu táo mèo vì chưa yêu nhau sau khi uống chén rượu họ sẽ say nhau ,uống nữa họ sẽ say nhau suốt đời rồi cùng chia đắng sẻ cay ngọt mặn cuộc đời không rời xa nhau .......

<ADDRESS><FONT face=Tahoma color=appworkspace size=3><STRONG>"Khi em bên anh </STRONG></FONT></ADDRESS>
    <ADDRESS><FONT face=Tahoma color=appworkspace size=3><STRONG>Sao trên trời là hoa ,hoa dưới đất là sao </STRONG></FONT></ADDRESS>
    <ADDRESS><FONT face=Tahoma color=appworkspace size=3><STRONG>Khi em xa anh </STRONG></FONT></ADDRESS>
    <ADDRESS><FONT face=Tahoma color=appworkspace size=3><STRONG>Sao trên trời là nước mắt, hoa dưới đất là sao rơi..."</STRONG></FONT></ADDRESS></DIV>
    Được thienbinh_libria83 sửa chữa / chuyển vào 15:16 ngày 08/01/2004​
  5. peckmycheek

Trời ơi choáng quá, đang khoái chí khoái trá vì món độc chiêu của mình chưa có cao thủ nào tiếp được thì vớ đúng phải bài của bác gio_mua_dong_bac post lên làm em cóng con còng còng luôn, thật là xấu hổ cho cái thứ hoa ban trắng mất gốc mất luôn cả ngọn (tại lâm tặc hoành hành) là em đây đấy ạ. Em phải viết ngay mail về cho mẹ em ở VN để thỉnh giáo thêm vài chiêu mới lên TTVN doạ các bác đấy ạ. Rất mong nhận thêm nhiều ý kiến đóng góp ủng hộ của các bác, để em được sống những tháng ngày như người con của núi rừng đích thực, hix hix hix. Cám ơn bác gio_mua_đong_bac nhiều vì tinh thần ủng hộ nhiệt tình, em tới bây giờ mới được biết cây táo mèo nó mọc ở đâu và ra hoa kết trái như thế nào đấy ạ.
    Mẹ em nói rằng quả táo mèo còn có thể ăn theo cách hơi giống quả trám đen đấy ạ. Ở Hn nhiều khi em cũng thấy mấy cô hàng rong gánh đi bán trông cứ như là bán củ ấu ấy! Tức là cũng đem om nước sôi rồi bỏ ruột + hạt sau đó giã ra kho cá hoặc để pha chế thành thứ nước chấm mấy cái loại thịt rừng nướng ăn kèm xôi nếp thì ngon tuyệt cú mèo (ôi ôi ôi chậc chậc chẹp chẹp, đợi em kiềm chế cảm xúc một chút đã) Bác gio_mua_đong_bac không hiểu làm sao lại biết rõ thế về cây táo mèo chứ em nhất định không thể để bác dẫn điểm trong topic này được. Hì hì, các bác đã bao giở thưởng thức món cá nướng nhân táo mèo băm nhỏ trộn thêm gia vị (mắm, muối, mì chính, hạt tiêu, ớt) rồi cuốn lá sung ở trong + lá chuối ngoài cùng chưa, hồi em còn bé xíu mẹ em hay làm món đấy lắm, vì vị của táo mèo vừa thơm vừa chát, sẽ át được mùi đặc trưng của cá nên măm ở bên ngoài thì thấy thịt của con cá rất đậm vị, ăn vào tới trong thì thấy táo mèo của chúng ta thơm thơm bùi bùi chua chua ngọt ngọt chát chát và còn hơi cay cay của ớt thì em đố các bác chê nổi nó đấy. Nếu con cá đó mà mập mập một chút thì đảm bảo táo mèo sẽ đảm nhiệm xử lý giúp các bác phần mỡ dư thừa ở bụng cá để tới khi thưởng thức bác sẽ không biết ngấy ngán là chi hết. Bình thường các bác nướng cá ở Vn thì không có bọc chi hết, cứ kẹp vào vỉ nướng giống kiểu nướng chả, còn mẹ em bọc lá sung rồi tới lá chuối ở ngoài nên cá không bị cháy quá, lúc chín lớp da cá phồng vàng rộm, có mùi thơm đặc trưng của lá sung, lá chuối và táo tàu, hơn nữa vì bọc kín như thế nên không bị chảy mất chất nước của cá và gia vị ra ngoài như nướng kẹp chả bình thường, nên khi thưởng thức các bác sẽ thấy vị cá nướng kiểu này khác hẳn với những kiểu nướng khác mà bác đã từng biết. Món này nếu mà để nhấm với món rượu táo mèo của bác gio_mua_dong_bac thì em không biết họ còn say nhau tới mức nào nữa, hix hix hix.
  6. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Vote 5*....còn nhiều điều thú vị về Táo mèo lắm...Bạn post nữa đi...

"Khi em bên anh
    Sao trên trời là hoa ,hoa dưới đất là sao
    Khi em xa anh
    Sao trên trời là nước mắt, hoa dưới đất là sao rơi..."
  7. witch141v

witch141v Thành viên rất tích cực

Công nhận táo mèo có vị ngon rất lạ chua chua chát chát nhưng mà nếu đã ăn được thì nó rất ngon, tui thích ăn táo mèo chấm muối ớt. Nhưng theo tui biết thì táo mèo có màu xanh và màu xanh vàng chứ đâu có màu nào khác nhỉ. Mà táo mèo thường là phải gửi mua chứ ở Hà nội tui chưa thấy có bán.
    ( Ước gì sinh nhật mình có ai tặng mình 1kg táo mèo nhỉ )
    http://www.ttvnnet.com/forum/t_173362/22a?0.6379444
  8. peckmycheek

Cám ơn bác gio_mua_dong_bac nhiều nhiều (trời ui sao bác không còn single nữa chứ, em chỉ trách mình vô duyên đối diện... thôi) Em mà ở VN thế nào em cũng rủ bằng được bác và phu nhân lên Tây Bắc chơi, miễn phí ăn ở luôn, hì hì hì. Và đặc biệt là bác sẽ được thưởng thức nhiều món độc chiêu mà chỉ ở rừng mới có như măng rừng tươi nướng hay cơm lam hay cháo củ mài... do chính tay em làm, ờ hờ, còn nguyên liệu chắc phải đi mua thôi, em không có professional được tới cỡ đó. hix hix hix
    Vừa rùi là bài dành cho những bác nèo thích ăn uống cầu kỳ, và cả thích nhậu nữa, còn bi giờ em sẽ giới thiệu thêm một món nữa dành cho các chị em không mọi người lại nói em chỉ thích hầu chuyện mỗi bác gio_mua_dong_bac vì bác ấy vote cho em một cái 5* thì chít. Nhỡ đâu phu nhân của bác ấy cũng là member cua Web-side này thì tội em đúng là lớn lắm. Có gì thì cho em xin hihihi
    Nếu những ai thích biết rõ hơn về màu sẵc của Táo mèo thì em xin có ý kiến ạ. Quả táo mèo nó có khoảng 3 màu khi nó chín ạ, còn nó mà chưa chín thì đố các bác biết nó màu gi? Màu vàng nhẹ như màu táo ta loại chua khi chín, màu xanh vàng và màu phớt đỏ hồng vàng chỉ có ở các quả táo mèo chín cây thôi, nếu có ai đó đủ kiên nhẫn trước mùi thơm của nó thì ráng chờ cho táo chín cây, lúc đấy ăn sẽ bớt chát và vị thì thanh với ngon hơn. Em thì em chẳng dại, nhỡ có chú nào ca bài "lý cố" trước thì sao, để nó ương ương nhìn lên cây đã thấy thấy thèm rồi khó cưỡng lại được bản năng háu ăn lắm
    Để ủng hộ chị em, em post về cách mua và dầm táo mèo nhé. Muốn mua được táo mèo, trước hết các bác phải thiết lập mối quan hệ trước hết với những member TTVN ở vùng Tây bắc để nếu có dịp hay đúng mùa thì các bác sẽ có cơ hội nhâm nhi thưởng thức, còn nếu không thì theo chân box du lịch hay là box ẩm thực cũng ofline làm một chuyến thực tế Tây Bắc để mục sở thị luôn cho nó chiến. Lên tới nơi rồi thì các bác nên làm quen với mấy cô Mèo chú Mèo, nói chuyện rồi hỏi han họ cách và ở đâu có thể mua táo mèo, không chừng nếu may mắn các bác còn được biếu không ấy chứ. Còn nếu cứ ở HN thì hoạ chăng tới khi quả táo mèo nó cạnh tranh được với quả táo Mỹ thì các bác mới có thể phóng ù con xe ra đường tha về mấy ký. Cá nhân thì em nghĩ chắc lúc đó một đồng bạc hoa xoè của cô Mị xấp xỉ luôn một đồng Euro chứ $ thì không thèm chấp.Bác nào mà cho người ta địa chỉ nhà không khéo cứ tới mùa là họ mang xuống cho đấy, có gì cho luôn cho hết, tuỳ vào khả năng thôi, cái này em không dám chắc đâu nha, đừng bắt em chịu trách nhiệm. Em mà ở Việt Nam bây giờ chắc em sẽ đầu cơ táo mèo ấy chứ., vừa lạ tai vừa lạ miệng chắc hẳn phen này trúng mánh vào cầu lớn lém đây. Mấy cha axít clohidrich (HCl-ham của lạ) chắc cũng nhờ vậy mà thay đổi khẩu vị ấy chứ!
    Dầm táo mèo thì có nhiều cách, nhưng dù là cách nào cũng có những bước chung là rửa sạch, để ráo, bổ múi cau làm 4 hoặc 6 tuỳ theo kích cỡ quả táo, bỏ hạt và cắt đầu đuôi rồi ngâm vào chậu nước lọc pha một chút muối.
    Cách thứ nhất giống như cách làm mứt hoa quả, cần có thêm đường và rượu vang đỏ. Ở lớp đáy của lọ dùng để ngâm, các bác cho khoảng 5cm đường rồi xếp 2 đến 3 lớp táo mèo đã sơ chế như trên lên đó, rải thêm 3cm đường lên rồi tiếp tục làm thế cho tới lớp cuối cùng thì rải khoảng 5 tới 7cm đường lên tiếp, sau đó đổ rượu vang đỏ ngập lên vào đóng chặt nắp, để nơi thoáng mát sau khoảng tháng rưỡi hai tháng là có thể măm, tuy mẹ em thì nói là món này càng để lâu thì càng thơm ngon nhưng với em thì chẳng bao giờ có thể để lâu quá 3 tháng cả. Các bác đừng cho thêm bất cứ quả gì vào như người ta hay viết trên báo nhé, vì mùi vị của mấy thứ đó sẽ bị táo mèo át hết nên cho vào thì chỉ phí thôi chứ cũng chẳng ngon thêm đâu. Thế mới là táo mèo chính hiệu chứ.
    Cách thứ hai giống kiểu muối sổi, táo mèo xếp vào trong lọ ngâm, giã gừng và ớt ra rồi trộn đều với táo mèo cho thơm, nhớ để khoảng 30 đến 45 phút cho ngấm, đảm bảo mấy bà ô mai hàng Đường phải học bí quyết dài dài. Cứ 1lạng gừng (100g)+0,5 lạng ớt (50g)/1kg táo mèo. Tuỳ theo thích ăn kiểu mặn hay ngọt mà cho muối hoặc cho đường vào xóc kỹ rồi sau đó trộn đều, không cho thêm nước gì hết đâu nha, dầm khoảng 1 ngày là tuyệt cú mèo. Với cách ăn mặn mà bác nào cho thêm mắm ruốc hay thịt bò khô xé nhỏ ra thì gọi em một tiếng, ở đâu em cũng phải mò đến cho bằng được... coi như là cái công quả em post bài này lên ok?
  9. blessthechild

blessthechild Thành viên rất tích cực

Trông nó tròn tròn, có 2 mắt kiếng , mà hình như loại này chỉ có ở HP thôi thì phải, chứ loại thông thường thì chỉ có trên Yên Bái mới có thôi, loại ở HP mà ngâm rượu uống thì có mà say cả ngày luôn, híc

Tình yêu là ngọn lửa, chỉ có điều nó thiêu cháy hay thiêu trụi mà thôi....​
  10. conhuighe

conhuighe Thành viên rất tích cực

Ừ, táo mèo thú vị đấy.Lúc đầu không tài nào mà ăn được vì chát.Càng về sau càng nghiện.Táo mèo mà chấm súp thì cứ gọi là tuyệt cú mèo.Hoặc ngâm làm nước uống cũng ngon.Lại sắp được ăn táo mèo roài.
    oне не везло сна?ала
    <FONT color=fuchsia face="Times New Roman