1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có bác nào ngẫu hứng táo mèo với em không?

Chủ đề trong 'Ẩm thực' bởi peckmycheek, 05/01/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cobengheokho

cobengheokho Thành viên rất tích cực

Em mới chỉ ăn ô mai táo mèo thôi,chứ táo mèo em chưa thử bao giờ.Táo Tàu thì ăn quá đủ
    Click ~~~~> Hội Học Sinh TTVN <~~~~ Click​
  2. peckmycheek

peckmycheek Thành viên mới

Hì nhân bác conhuighe nói về cách ăn táo mèo sống, em xin có ý kiến một chút trong cái giai đoạn làm muối làm mắm ấy ạ. Muốn ăn táo mèo sống được thì đòi hỏi trình phải cao lém đấy ạ, vì mới ăn lần đầu thì chát nhăn mặt mũi, mà muốn ăn đúng vị theo cách của mấy cô chú Mèo thì lại càng khó hơn. Để làm ra cái thứ "chéo"-cách người Mèo gọi mấy thứ gia vị của họ giã ra để chấm táo mèo cũng khá cầu kỳ. Muối thì phải chọn loại hạt to chứ không phải muối tinh đâu nhé, rang lên, rồi giã nhỏ ra. Họ có một thứ hạt tiêu rừng đặc biệt nữa, rất thơm, hạt tiêu thì nướng qua lửa nóng rồi cũng giã chung với muối. Hạt cọ cũng nướng thơm, đập nát phần vỏ hạt để lấy nhân rồi cho vào giã chung. Sau đó chạy ra ngoài vườn hái mấy quả ớt tươi, xanh vàng đỏ được hết, rửa đi rồi cho vào cối giã cùng với mấy tép tỏi cho tới khi tất cả hoà trộn đều thì cho ra bát để chuẩn bị cho việc măm măm. Nhưng như thế chưa hết vì vẫn chưa đủ vị, khi ăn táo mèo, ngoài việc cắt miếng cau bỏ hạt như ở trên em đã trình bày thì các bác nên cắt thêm mấy lát gừng ăn kèm với nó nữa ạ. Nếu các bác thích măm giống y xì đúc như mấy chú mèo cô mèo, thì ráng đi kiếm thêm mấy lá su hào hoặc bắp cải thật là già rửa sạch để vào một cái đĩa bên cạnh, mỗi lần măm một miếng táo, các bác cuốn thêm cho em một chút lá rau vào ăn gém thì không còn mấy vị chát nữa đâu ạ. Em đảm bảo không bị đau bụng đâu, Biseptol mà gặp mấy chú Mèo thi the light goes out luôn, người Mèo mỗi lần đau bụng mà đi từ trên núi xuống dưới mua thuốc chắc về tới nơi thì người kia đã nghẻo xừ lâu rồi... Hôm nào khác em sẽ bật mí tại sao, hì hì hì...
    Tết năm nay bác nào mà về Vn thì cho em kính bài này coi như lì xì đầu năm nhé... bây giờ vẫn còn là mùa táo mèo thì phải...
  3. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

To @peckmycheek:Choáng quá...Hôm nào có dịp về Việt Nam nhớ nhắn tớ 1 câu nhé...đọc bài mà thèm quá đi thôi....Giá như U đang ở Việt Nam thì hay biết bao....

"Khi em bên anh
    Sao trên trời là hoa ,hoa dưới đất là sao
    Khi em xa anh
    Sao trên trời là nước mắt, hoa dưới đất là sao rơi..."
  4. thienbinh_libria83

thienbinh_libria83 Thành viên mới

Táo ấy ở HP có kô nhỉ ..ăn nhiều táo àm chả biết táo nào ra táo nào .........GMĐB ơi , trên HN có kô ? mấy hôm nữa tôi lên , chỉ chỗ cho tôi cái ..
    ...Cause you are so far away, it's so hard for me to see your face .....But my love 'll never change ........When I search my soul to find the truth about the love we shared . .....I wonder why you' re no longer here .!
  5. Gio_mua_dong_bac

Gio_mua_dong_bac Làm quen Moderator

Hiếm lắm...thỉnh thoảng rình mới thấy cơ....nhưng mà vẫn khó kiếm lắm.Hôm nào lên SaPa đi....tha hồ

"Khi em bên anh
    Sao trên trời là hoa ,hoa dưới đất là sao
    Khi em xa anh
    Sao trên trời là nước mắt, hoa dưới đất là sao rơi..."
  6. peckmycheek

Úi chà, mới có không lên mạng mấy hôm thôi mà cái topic cua em nó bị đẩy xuông tới tận trang 2 cơ đấy... hix hix hix
    Bác nèo thích đi khám phá táo mèo thì theo như em biết là phải lên Hà Giang cơ, ở đó mới đúng gốc của nó ạ. Mà hình như mùng 8 Tết này có bác nèo đó post bài bên box du lịch kêu gọi các bác có hứng thì đi một chuyến xuyên Việt thì phải. Tiếc quá, Tết này em không có cơ hội rùi
  7. tk2915

tk2915 Thành viên mới

hihì chào các bác nói đến táo mèo nên em phải tham gia luôn, hehe em thích hơn các bác là muốn ăn lúc nào . Về muối táo mèo thì em không nói, vì cái này nói thật là không phải ai cũng muối ngon được đâu, ở đây muốn ăn thì bọn em thường đi mua chứ ít muối lắm, nhưng muối ngọt thì dùng đường hoá học ngon hơn là dùng đường cát bình thường, nhưng thôi cái đó nếu bác nào thích thì lên Yb em chỉ chỗ cho mà mua, , còn nếu ngại muối muốn ăn xổi thì phải chấm muối gừng, hạt tiêu, muối gừng ngon hơn là ăn súp, mà nói thật là em cũng không tài nào nhai nổi táo mèo mà không có gừng.
    Còn ngâm táo mèo em không biết tại em không biết cách nhưng nghe bác pick nói công phu thật ở nhà em chỉ đơn giản là gọt vỏ táo mèo rửa sạch với nước sôi (ấm ấm) rồi xếp vào lọ cho đường ngập kín và ngâm chán chê khoảng 1 tháng sau coi như có thể ăn được, nước nó ngâm lâu cũng giống như rượu ý. Vẫn rất ổn. À nhân tiện nói món ăn Tây Bắc, các bác đã ăn cọ bao giờ chưa??????
  8. peckmycheek

Còn ngâm táo mèo em không biết tại em không biết cách nhưng nghe bác pick nói công phu thật ở nhà em chỉ đơn giản là gọt vỏ táo mèo rửa sạch với nước sôi (ấm ấm) rồi xếp vào lọ cho đường ngập kín và ngâm chán chê khoảng 1 tháng sau coi như có thể ăn được, nước nó ngâm lâu cũng giống như rượu ý. Vẫn rất ổn. À nhân tiện nói món ăn Tây Bắc, các bác đã ăn cọ bao giờ chưa????
    Ngâm táo mèo thì không nên gọt vỏ, chỉ nên rửa sạch rồi sơ chế qua và ngâm thôi, vì mùi thơm của táo mèo tập trung hầu hết ở vỏ mà. Bác ở Yên Bái mà cũng biết ăn cọ cơ à, vì đây là topic viết về táo mèo nên peck chỉ nói tới một khía cạnh nhỏ của hạt cọ thôi nhé, hạt cọ nướng chín, giã nhỏ ra giống như vừng thì cho vào đồ chấm ăn chung với táo mèo rất ngon và có vị bùi bùi, hihihi. Bác nèo mà thích ăn muối vừng hoặc muối lạc mà chưa từng biết tới hương vị muối hạt cọ thì uổng phí một đời Topic táo mèo này có vẻ ít được các bác có ý kiến quá! Bác thử lập topic nói về quả cọ đi, thử coi dân tình có biết tới các món độc chiêu như thế này nữa không, peck cũng biết một vài cách măm măm quả cọ nhưng không dám múa rìu qua mắt thợ đâu
  9. foreverlove83

foreverlove83 Thành viên mới

21/2 ko hiểu có táo mèo ko nhỉ .mang xuống HN bán đê
    Lời chia tay câm nín trong mắt nhau
    Lời chia tay nào ai nói đâu