1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có cần xin visa khi đi du lịch một nước trong châu Âu ko?

Chủ đề trong 'Đức (German Club)' bởi llittlecasper, 08/12/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. llittlecasper

llittlecasper Thành viên quen thuộc

@Mod: Tớ viết bài này, vì chắc có nhiều bạn muốn đi du lịch, nhưng ko biết chính xác thông tin. Mod để nhé :)

Có rất nhiều bạn khi muốn đi du lịch trong châu Âu thường hay có câu hỏi đầu tiên đó là Có phải xin visa không? Ví dụ như sang Đức, Pháp, hay Tiệp Khắc, Ba Lan, hay Thụy Điển, Na- Uy vv? Xin trả lời rằng, khi bạn du lịch trong châu Âu, nếu bạn đã có visa của một nước thuộc khối Schengen thì bạn có thể đi tất cả các nước còn lại thuộc khối này mà Không Cần Xin Visa. Chắc có nhiều bạn đã nghe nói đến Hiệp định Schengen, đây là thoả thuận giữa các nước trong EU, nhằm bỏ việc kiểm tra tại biên giới giữa các nước trong khối. Và một điều rất mừng, là từ cuối năm ngoái (2007), số nước thuộc Schengen là 22 nước, như vậy bạn có thể đi du lịch "thoải con gà mái Tây" rồi :)

Schengen Members
    Các thành viên thuộc Schengen

Austria, Belgium, the Czech Republic, Denmark, Estonia,Finland, France, Germany, Greece, Hungary, Italy, Latvia, Lithuania, Luxembourg, Malta, the Netherlands, Poland, Portugal, Slovakia, Slovenia, Spain, Sweden

(Áo, Bỉ, Tiệp Khắc, Đan Mạch, Estonia, Phần Lan, Pháp, Đức, Hy Lạp, Hungary, Ý, Latvia, Lithuania, Luxembourg, Malta, Hà Lan, Ba Lan, Bồ Đào Nha, Slovakia, Slovenia, Tây Ban Nha, Thụy Điển). Cộng thêm với Iceland và Na Uy ( Tuy hai nước này không thuộc khối EU)

Vậy đi sang Thụy Sĩ hay một số nước khác trong châu Âu có cần xin visa không? Nếu như mình có visa của một nước Schengen rồi?

Điều này phụ thuộc vào hiệp định song phương giữa nước bạn có visa và nước bạn định tới, bạn có thể tham khảo trực tiếp trên trang web nước mình định tới. Ví dụ như nếu bạn có visa của Đức, bạn có thể sang Thụy Sĩ mà không cần xin Visa.

P.s: Khi đi nhớ mang theo Passport :D (điều này chắc là mặc định rồi) và nhớ "nhét", "giấu" thật kỹ, nếu có gì xảy ra gọi ngay cho Đại Sứ Quán VN và 112 ( số police) áp dụng cho tất các các nước EU

P.s.s: Bạn nào cần hỏi thêm gì cứ post lên nhé!
  2. bluebillboy

bluebillboy Thành viên mới

Bạn có kinh nghiệm từ Đức sang Anh du lịch ko?Mình muốn sang Anh chơi,mà nghe nói thời jan apply hồ sơ cũng mất tầm 2 tháng.Nếu biết thì chỉ cho mình kĩ càng một chút nhé(tài khoản,hồ sơ...).Cám ơn nhiều
  3. nnpd737071

nnpd737071 Thành viên mới

mình cũng muốn sang Anh du lịch vài ngày thôi, không bít fải làm thủ tục thế nào? thời gian bao lâu? chi phí điều kiện thế nào?
    mong các bác trả lời hộ nhé, thanx
  4. tunphuong

tunphuong Thành viên rất tích cực

Bác nào cần thông tin đi du lịch Anh thì vào topic này nhé (Nếu các bạn xem trước trong topic Mục lục treo ở phía trên thì có phải đỡ mất công post bài không)
    http://www10.ttvnol.com/forum/gc/724105.ttvn
    Bác chủ topic, cảm ơn bác về thông tin quý giá trong chuyện Visa nhưng trong Box đã có nguyên 1 topic chuyên tập trung vào vấn đề chung của Visa, rồi có những topic nhỏ nói riêng về vấn đề đi sang Anh, sang Séc hay đi Ý (topic này do chính bác mở ra) thì ý kiến cá nhân của tớ là topic này không cần thiết lắm. Giờ thì nên để tập trung cho du lịch mỗi nước ở 1 topic khác nhau cho dễ tìm hiểu thông tin bác ạ. Bác thấy thế nào?
  5. kuestenkicker

kuestenkicker Thành viên mới

Thủ tục xin Visum sang Anh
    1. http://www.visa4uk.fco.gov.uk/
    Khai đơn xin visa online, sau đó in và gửi lên lãnh sự quán Anh tại Düsseldorf, Berlin hoac München
    2. https://www.visainfoservices.com/Pages/AppointmentManagement.aspx
    Hẹn ngày phỏng vấn tại Düsseldorf, Berlin hoac München
    Các thông tin về giấy tờ cung như chi phí bạn có thể xem tai đây
    https://www.visainfoservices.com/Pages/Content.aspx?Tag=Welcome_PAGE
    Nếu bạn có đầy đủ giấy tờ cần thiết thì chỉ trong vòng 10 ngày sẽ có Visum.
  6. llittlecasper

Tớ không có ý kiến gì đâu. Cốt làm sao để nắm được thông tin chính xác, và để dễ dàng thoả chí đi du lịch thôi :)
  7. atimaster

atimaster Thành viên mới

mình nghĩ ko cần đâu , nhưng cónghe nói la wa Anh lại cần ??cái này thì ko hiểu tại sao?/
  8. thinhReiter

thinhReiter Thành viên mới

"...và nhớ "nhét", "giấu" thật kỹ, nếu có gì xảy ra gọi ngay cho Đại Sứ Quán VN ..."
    Không hiểu chỗ này lắm,tại sao phải nhét giấu thật kỹ.Em tưởng mình phải chìa ra cho nó coi chứ.
  9. chichick

chichick Thành viên mới

@thinhReiter: để phòng tránh trộm cắp bạn ạ
  10. llittlecasper

Kinh nghiệm là rất nhiều người đi bị mất hết giấy tờ rồi bạn ah. Khi đi du lịch tới nước nào, lập tức bạn sẽ bị nhiều "đối tượng" để ý cộng "chăm sóc" , đề có gì các bạn ý "quyên góp" từ thiện ngay. Ngay bản thân tớ đi ở Bỉ, Ý, Hy Lạp cũng đã từng bị "hỏi thăm ví" :)