1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có còn cơ hội cho em không ????????

Chủ đề trong 'Tư vấn tình yêu' bởi habuon80, 10/09/2010.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. narita11188

narita11188 Thành viên mới

thấy tẻ nhạt trong chuyện nam nữ . OMG ! Ý kiến của SH có vẻ hơi phũ phàng , nhưng cũng đáng để suy nghĩ
    Em gái , nên có phương án dự phòng đi là vừa
    Thân
    :">
  2. habuon80

habuon80 Thành viên mới

@saodoingoi80 :
    Bf của mình là người kỹ tính, thận trọng và nghiêm túc trong chuyện tình cảm. Trước khi quen mình bf đã tìm hiểu kỹ và suy nghĩ nhiều mới quyết định tiến tới. Trước khi quen nhau cả nhóm bạn về nhà bf chơi, mẹ bf nói hồi nào giờ chưa bao giờ thấy nó dẫn bạn gái về giới thiệu với gia đình. Trong thời gian yêu nhau có những việc làm rất đơn giản của mình mà làm bf mình vui lắm. Như khi bf bị bệnh mình mua thức ăn đến thăm (mua đúng món mà bf thích nhá), rồi thỉnh thoảng nấu cơm cho bf ăn….Hnay bf đến nhà đón mình đi làm, mình hỏi sao anh giận em lâu thế, bf bảo giận luôn chứ lâu gì, mình nói thôi đừng giận em nữa nha, bf bảo là không áh. Thế thì tình hình sao các bác xem đã đỡ căng thẳng rồi hỉ.
    @narita11188 :
    Bf của em nói thế cũng phải vì do em thôi. Em rất ngại mấy vụ đó vì quan điểm của em không được vượt rào trước hôn nhân. Nên bf em có hôn em cũng không có thái độ hợp tác, chỉ là chịu đựng thôi, mà không phải em không có cảm xúc vì sợ thôi ah.
  3. November_rain_gt

November_rain_gt Thành viên mới

thôi chết, khi hôn mà chị bảo là chỉ là chịu đựng thôi thì hơi nguy chị ạ, vì chị cũng 30 tuổi rồi, lập gia đình thì còn cái khoản kia nữa chứ, lúc í khéo bỏ của chạy lấy người :D. Em kinh nghiệm ko nhiều nhưng cũng ngồi đọc hết topic của chị, nếu là em thì sau khi nghe zai nhà chị bảo "để suy nghĩ" thì em sẽ im luôn cho đến khi zai nghĩ xong (hoặc là chẳng bao giờ xong), thân gái như hạt mưa sa, hạt vào giếng nước hạt ra vũng sình, nếu cưới rồi zai lại nhắc lại mấy lời như trước thì khổ mình lắm chị ạ, vào rồi trăm mối biết lối nào mà ra.
    Chúc chị sớm qua vụ này nhé.
  4. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Ôi, bạn gái tuổi 30 mà kinh nghiệm tình trường kém thế này...Giờ bạn trai bạn còn quyết định ở cạnh bạn, chứ có cô nào kheo khéo câu kéo được sự quan tâm của anh chàng, xong rồi lại tỏ ra yêu đương mãnh liệt hơn bạn (ghi chú: mãnh liệt không nhất thiết nghĩa là phải có QHTD hay hôn nhau 10-15 phút nhá) thì anh này bỏ bạn quách đi ấy chứ.

Việc chọn người kết hôn là quan trọng, cần cân nhắc.

Nhưng tình cảm, nếu có thật, thì chẳng ai giữ nổi trong lòng, dù là người "kỹ tính" đến đâu đi nữa. Chẳng qua là tình cảm giữa 2 bạn chưa đủ mãnh liệt mà thôi.

Thật ra, tình cảm cũng là thói quen. Nếu bạn xem việc yêu nhau là tốt thì cần từ từ bỏ quan niệm "cố thủ chịu đựng" mà thoải mái, nếu không, để càng lâu, sẽ sinh ra quan niệm: việc yêu nhau, việc bày tỏ tình cảm là xấu, là không nên, là đáng trách.

Còn riêng chuyện bạn hôn bạn trai mà thấy căng thẳng, phải gồng mình chịu đựng, thì là do 2 bạn không biết cách điều chỉnh mà thôi. Ngày xưa tôi cũng từng như thế, mà tính tôi hay nói thẳng, nên tôi nói luôn với bạn trai mình là "Anh nhớ là đừng có hôn em, em chưa thấy sẵn sàng." Anh bạn trai tôi thì cũng chẳng cố đấm ăn xôi làm gì, chỉ thỉnh thoảng nhắc, "Em ơi, bao giờ em thấy muốn hôn thì nói cho anh biết, chứ anh muốn hôn em lắm lắm rồi." Tôi cũng ừ hử, nhưng làm gì biết bao giờ thì mình sẽ "muốn được hôn" đâu. Thế rồi, một sáng ngủ dậy, trong lòng thoải mái, tôi tự nhiên thấy muốn được bạn mình âu yếm nên gọi phone liền, "Anh, anh hôn em nhé anh. :x" Hôn xong, tôi lại thấy khó chịu, nên lại nói: "Hic, em thấy không thoải mái. =(( Anh không ép em, tự em muốn mà sao em lại không thoải mái? =((" Anh bạn trai tôi lại dỗ dành, "Tại vì em là con gái, lần đầu hôn nhau bao giờ em cũng có cảm giác chống lại nên sẽ khó chịu, từ từ sẽ qua, đừng nghĩ nhiều làm gì em à." Tôi nghe cũng lọt tai, thấy "có vẻ" có lý, nên cũng không nghĩ nhiều nữa, chỉ thấy dễ chịu vì bạn mình không những quan tâm đến mình mà còn biết đặt bản thân vào vai cô bạn gái để tìm hiểu, thông cảm, và an ủi bạn gái mình.

Hai bạn có thường xuyên thẳng thắn trao đổi với nhau về chuyện cảm xúc của nhau chưa? Hay bạn khó chịu thì cũng ngượng ngịu mà giấu trong bụng, bạn trai bạn tuy rất quan tâm đến bạn nhưng chẳng hề biết là bạn có điều khó nói trong lòng để mà hiểu, để mà thông cảm, để mà an ủi?

Không tin nhau thì làm gì yêu nhau lâu được. (Tin nhau mà còn chưa đi đến đâu đây này, [:P])
  5. ngoanhkienbb

ngoanhkienbb Thành viên mới

Luận riêng màn hôn của bạn Anxiety: tôi thấy bạn hôn mà như làm thí nghiệm vậy, làm xong bạn trai bạn còn phải giải thích kết quả nữa này =)). Mà bạn cũng khéo kiếm được anh người yêu nhất nhất nghe mình, chứ phải tôi như này kiểu gì chả phải làm giá "Anh thấy chưa sẵn sàng em ạ" =)). Hôn thì có gì đâu mà phải trầm trọng hoá như vậy :D.

Quan điểm của riêng mình: có thể có TD mà ko cần TY, nhưng ko thể có TY mà ko có TD (TD ko nhất thiết phải là QHTD nhé). Có TD mà ko cảm xúc, ko hoà hợp thì cũng gay ra phết đấy.
  6. saodoingoi80

saodoingoi80 Thành viên rất tích cực

oạch. hôn mà chị cũng căng thẳng thế thì gay go quá nhỉ ? :-?. Em nghĩ chị nên thoải mái hơn đi, đừng có gồng mình lên như vậy. Trao đổi thẳng thắn với Bf là em thấy như vậy, nhưng không có nghĩa là em không yêu anh. Tuy vậy em đảm bảo khi chị nói vậy anh ấy sẽ càng suy nghĩ và buồn hơn vì hóa ra anh ý không hấp dẫn chị lắm :D. Mà tại sao yêu nhau lại cứ sợ hôn nhau, né tránh nhau thế nhỉ ? Em tưởng yêu nó là sức hút giới tính rồi chứ ? :-?
  7. quanttvnol

quanttvnol Thành viên mới

Các bác tư vấn giúp em với: Em và bạn gái em quen nhau đã được 1 năm, gần đây em phát hiện ra bạn gái em đã đi chơi với người khác khi em ở xa. Em biết được chuyện này thông qua bạn cùng phòng của bạn gái em. Khi em hỏi thì bạn gái em bảo không có nhưng sau đó cũng thừa nhận là có đi. Cô ấy kể là chỉ đi chơi thôi không có gì hết, các bác nghĩ xem hai người đi chơi với nhau suốt đêm, tới sáng mới về mà chỉ ở ngoài đường thôi vì nhà trọ cô ấy đã đóng cửa(bạn gái em kể). Các bác xem em có nên tiếp tục với bạn ấy hay không? :((
  8. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Bạn có reply thì tôi cũng nói thêm, chủ yếu là để chủ topic được rõ, chứ cũng không phải có ý đôi co với bạn ngoanhkien gì.

Tôi thật sự tính tình thẳng thắn, không hề làm giá làm đậu xanh gì, nên chuyện tôi dặn trước với bạn trai tôi là để anh chàng đừng hứng chí mà đè tôi ra hôn, vì chắc chắn tôi sẽ không thấy hài lòng, dễ chịu. Cũng vì không hề làm giá cho nên đến khi thật sự cảm thấy quấn quýt với người yêu, nhất định muốn được hôn, thì cũng nói thẳng ra để 2 ng còn hôn nhau. Bạn nói đúng, chuyện hôn mà làm trầm trọng như vậy là vì tính tôi là người tỉ mỉ kỹ tính, đến cái chuyện mà với bạn (và có thể với nhiều ng khác) là không đáng gì giữa 2 người yêu nhau mà tôi lại thấy cực kỳ quan trọng, và nếu trái ý tôi một chút thì chắc chắn tôi sẽ cảm thấy cái điều chủ topic cảm thấy: chịu đựng.

Bạn cũng có nói đấy thôi: "Có TD mà ko cảm xúc, ko hoà hợp thì cũng gay ra phết đấy." Tôi sửa lại một chút thành: "Có hôn mà ko cảm xúc, ko hoà hợp thì cũng gay ra phết đấy." Chính vì anh bạn tôi là người hiểu tính tôi (tỉ mỉ, khó khăn, hay quan trọng hóa vấn đề) và chấp nhận nhường nhịn tôi, nên tôi cảm thấy mình được hiểu, được thông cảm, được an ủi ==> dĩ nhiên là sự hòa hợp giữa 2 người tăng lên, cảm xúc giữa 2 người cũng tăng lên (thay vì "chịu đựng" thì là thoải mái.)

Bạn chủ topic thấy không thoải mái + biết là bạn trai thương mình, thì phải tìm cách nói chuyện thẳng thắn với anh bạn trai để anh này còn...chìu lòng bạn nữa chứ. Anh bạn trai mà thương bạn thì chẳng tiếc công chìu lòng bạn đâu, mà bạn được bạn trai chìu lòng thì tự nhiên độ tin cậy vào bạn trai cũng sẽ tăng lên, khi hôn nhau sẽ thoải mái để cảm nhận hơn là có cảm giác "chịu đựng khi bị hôn". Bạn trai bạn 28t rồi, già thế thì dĩ nhiên biết cách cư xử cho đẹp lòng bạn gái, còn nếu là hạng chỉ biết đến cảm xúc của chính mình, thì bạn bỏ quách đi (sau khi nói chuyện) cũng chẳng muộn.

Việc gì mà để cái "sự hôn" nó làm mình phải chịu đựng, trong khi bạn trai bạn hôn bạn cũng chỉ vì muốn cả 2 cùng hưởng thụ cảm xúc thăng hoa.
  9. ngoanhkienbb

ngoanhkienbb Thành viên mới

Đùa bạn chút thôi, mỗi người 1 tính, tôi có phê phán gì đâu :D.
  10. saodoingoi80

saodoingoi80 Thành viên rất tích cực

Nếu cảm thấy bỏ qua được thì bỏ qua và tiếp tục yêu. Nếu cảm thấy không chấp nhận được thì giải tán. Tránh trường hợp " cố " rồi làm khổ nhau ra. Bạn phải tùy vào tính cách của cô ấy tử trước đến nay là người ntn ? Mối quan hệ bạn bè đó ra sao ? Bạn có biết rõ về người kia không ? Giữa 2 bạn có xảy ra chuyện gì nghiêm trọng không ? Tình cảm diễn biến ra sao ? Khi bạn ở xa là ở xa ntn? Trong khoảng thời gian bao lâu ? Trong chuyện bạn bè nam nữ cô ấy có thoải mái, vô tư không ?

Cá nhân mình thì mình không chấp nhận chuyện có người yêu rồi mà đi qua đêm như vậy. Con trai đã không thể bỏ qua chứ đừng nói là gái :). Phải là bạn bè cực thân mà mình biết rất rõ và có lý do chính đáng thì mới tạm chấp nhận thôi :D