1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có đo từ trường nào đơn giản không?

Chủ đề trong 'Vật lý học' bởi T9791T, 14/10/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. T9791T

T9791T Thành viên mới

Có đo từ trường nào đơn giản không?

Các anh cho em hỏi có cách nào đo từ trường giữa 2 cục nam châm đơn giản mà không cần sử dụng các loại từ kế không?

Em đang có vài cục nam châm khá mạnh muốn đo từ trường của nó nhưng tìm chỉ thấy cách đo bằng từ kế thôi.

Em học Sinh nên ko rành vật lý, em nghĩ đặt 1 cuộn dây vào giữa 2 cục nam châm thì cuộn dây sẽ quay và tạo ra dòng điện và mình đo được cường độ dòng điện rồi tìm cách tính ra cường độ từ trường được không các anh?
  2. ntdu

ntdu Thành viên mới

3. dangiaothong

dangiaothong Thành viên rất tích cực

Đúng là em cần phải đọc thêm về vật lý. Sách vật lý lớp 9 hoặc lớp 12 nhé! Ở đó khá đầy đủ kiến thức cho em tìm hiểu, không ai post được cả sách đó lên đây đâu em ạ!
    Nhắc thêm tí: Thế em lấy đại lượng nào để đo từ trường, nếu cách làm của em là khả dĩ?
  4. vodanh06

vodanh06 Thành viên mới

Đo từ trường thì đơn giản là dùng sensor đo từ trường chứ ko ai làm như thế cả, bởi nếu làm được thí nghiệm kiểu như thế chắc phải gọi là một tiền gà ba tiền thóc mà cuối cùng gà với thóc cũng chẳng ra đâu. Ra chợ Giời ở Thịnh Yên có thể tìm mua được sensor từ trường (hỏi sensor Hall), còn ko thì tìm đến các PTN về từ học mà nhờ
  5. duankimloai

duankimloai Thành viên tích cực

Lấy một cục sắt đo khả năng hut của nó mà tính ra chứ có già đâu mà khó
  6. T9791T

T9791T Thành viên mới

Anh vodanh06 cho em hỏi cái sensor Hall đó đo được từ trường khoảng bao nhiu vậy? Em cần đo trong khoảng 1000-3000 Gauss.
    Em kiếm được cái này không biết phải là loại anh nói không?
    http://www.texas-vernier.com/index.php?language=VN&module=product&content=add_product&action=view&pid=236
    To duankimloai: cách đó cụ thể là thế nào vậy anh?
  7. duankimloai

duankimloai Thành viên tích cực

nếu em không muốn dùng thiết bị đo thì dùng phương pháp sơ khai nhất.
    Tuy nhiên bây giờ đã có đơn vị nên em phải quy về giá trị cùng đơn vị.
    Thực chất đây là một thí nghiệm kiểu chưa có cần cẩu làm sao xây kim tự tháp.
    Treo nam châm vào một cái cân treo.
    Lấy một cục sắt (CT3)không đổi để gần vào nam châm với khoảng cách a=10mm(a luôn không đổi trong mọi thí nghiệm).Lúc này cân sẽ chỉ trị số của lực hút nam châm+trọng lượng nam châm.
    So sánh với khi thay một nam châm mẫu mà em đã biết từ trường sẽ tính ra được .
    Thí nghiệm này chỉ tương đối thôi.
    Chỉ thích trái đất chưa có khoa học để mình nghiên cứu.Ghét nhất là "không cómáy tính thì tính làm sao được"