1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có được nói chuyện cờ tướng và các loại cờ khác không đây?

Chủ đề trong 'Cờ' bởi mua_thu_la_bay, 03/07/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. mua_thu_la_bay

mua_thu_la_bay Thành viên mới

Có được nói chuyện cờ tướng và các loại cờ khác không đây?

Em khoái chơi cờ lắm. Cả cờ vua lẫn cờ tướng. Cờ tướng thì dĩ nhiên là hay rồi. Nhưng bây giờ chắc ít người quan tâm đến cờ tướng. Chơi càng nhiều mới càng thấy hay, vì nó co nhiều loại luật hà khắc hơn cờ vua. Em mở topic này để nói về cờ tướng nhé? Chịu hông?

Ăn ốc luộc đi
  2. Caubevuitinh

Caubevuitinh Thành viên mới Đang bị khóa

Ôkê liền liền.Ở đây có bác nào chơi cờ tướng không.Híc híc vote cho mùa thu 5*.Chúc bạn sớm có ng thương.
  3. Xuka

Xuka Thành viên tích cực

Ai biết site nào có các thế cờ tướng không? Tớ muốn vặt các bác bày cờ thế ngoài đường quá...
    Xuka@
  4. Man_Man2612

Man_Man2612 Thành viên quen thuộc

He he ...tui cũng thich choi co lắm, hôm nay tự nhiên lại lac vao diễn đàn này.
    Tui cũng chơi cả cờ vua lẫn cờ tướng. Ý kiến của tui là không thể nói cờ nào hay hơn được cả, đó là do sở thích, thói quen và tư duy của mỗi người (nhưng tui chơi cờ tướng trước nên thích nó hơn..)

Còn Xuka muốn vặt các bác cờ thế ngoài đường hả, hơi bị xương đấy , nghề kiếm cơm của người ta mà (sao lại nhẫn tâm thế ...).
    Web site cờ thế thì tui ko biết, nhưng có một chương trình cẩm nang cờ thế (sưu tập các thế cờ, có thể cập nhật thêm), khoảng 300K, nếu cần thì cho địa chỉ mail, tui gửi cho
    mail của tui là ToanTM5000@Yahoo.com
  5. ghost_bl

ghost_bl Thành viên mới

Mình rất thích chơi cờ tướng.
    Các bạn cùng mình bình luận thế " Phản Công Mã " nhé, chịu không?
    [blue+red]
    THAI NGUYEN
  6. TEdison

TEdison Thành viên quen thuộc

Mua_thu_la_bay, Man_Man2612 ! Hai vị này sao nhiều sở thích giống mình thế nhỉ?
    Tôi biết chơi cờ tướng khi 4 tuổi, tuy nhiên chỉ biết các nước đi thôi, đến khoảng 7 tuổi thì được "vinh dự" chơi với người lớn. Ham lắm, nhưng sau đó không chơi nhiều nữa vì có một lần, my daddy nói rằng " gia trung hữu kỳ nam tất bại". Tuy vậy, bây giờ thỉnh thoảng vẫn chơi.
    Edison
    Hạnh phúc là sáng muốn đi làm, chiều muốn về nhà.
  7. mua_thu_la_bay

mua_thu_la_bay Thành viên mới

Cờ tướng có một điều rất hay là cùng nhau giải thế. Nhiều khi thế cờ được nghĩ ra khó mà gặp được trong thực tế nhưng nó vẫn làm cho người ta ham vui vì đó là một bài toán hữu hình và biến hoá.
    Nhân tiện có bác ghost_bl ta thử bàn về thế phản công mã coi.
    Trong số các quân của cờ tướng(cũng như cờ vua) thì quân mã là một quân rất nguy hiểm bởi nước đi nhẩy cóc của nó. Tuy nó không dễ đánh như con xe nhưng khi trình độ cờ đã cao thì cái khó khăn trong cách di chuyển của con mã chính lại là thế mạnh của nó. Trong bài phản công mã, nhờ vào cách đi đặc biệt mà quân mã có thể gây cản trở bước tiến đối phương dẫn đến phản công.
    Điều khó khăn của chúng ta ở đây là tôi không sao đưa hình lên được. Nếu chúng ta có hình cụ thể cho các thế cờ thì có lẽ thú vị hơn nhiều. Bác nào có hình đưa lên cho mọi người cùng giải nhé.
    Ăn ốc luộc đi
  8. classic_lover

classic_lover Thành viên quen thuộc

Hìhì em cũng khoái cờ tướng nhưng mà oánh kém lắm. Cờ thế thì các bác phải tìm đọc sách thôi. CÒn muốn vặt được mấy ông cờ thế ngoài đường thì các bác phải mang theo tờ giấy, nhìn rồi chạy đi chỗ khác ghi lại, nhớ quay lại so thử xem có sai chỗ nào k0 ! Rồi về nhà nghiên cứu thật kỹ lưỡng rồi hẵng ra đấu.
    Nhưng mà cái trò cờ thế giang hồ dã man lắm, chuyên nghiệp cũng phải sợ nữa cơ mà, em khuyên thật các bác đừng có dại mà đốt tiền, kể cả làm như trên vẫn nhiều nguy cơ toi như thường đấy !
    -------------------------------------------------------
    Vào một ngày đẹp trời, anh sẽ....
  9. Grain-of-Sand

Grain-of-Sand Thành viên quen thuộc

hay là chúng ta lập giải cờ tướng mở rộng đee. Nhưng mà có cánh nào đánh qua mạng như cờ vua không nhỉ
    Khi nào có chắn cạ các chú cứ gọi anh. Khoai tây vịt con

10. key

key Thành viên mới

Đánh cờ bằng chat của YM ấy !
    Ghi nước đi ra như biên bản thi đấu !
    Manners make the man !