1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cơ hội học Master in Economics, finance, bussiness cho GPA thường (Tuy dốt nhưng muốn học cao)

Chủ đề trong 'Du học' bởi phamp, 08/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. patituchi

patituchi Thành viên rất tích cực

Mình đọc topic và đăng gửi thư đăng ký học lun, năm sau mình muốn đi Pháp, mà chương trình toàn giảng bằng tiếng Anh, không biết có học nổi ko @-)
  2. phamp

phamp Thành viên mới

Bác patituchi : Chúc bác thành công năm tới.
    Nếu bác định đi pháp thi nên đến campus france tìm hiểu về các học bổng của Pháp trước đi. Bên đó có 1 số cái hay phết mà hết hạn sớm (nhất là mấy học bổng vùng). Năm ngoái em chủ quan, đến lúc được admission rôi mới chạy đi tìm học bổng. Lúc đấy các học bổng đều đã xong xuôi hết cả rồi. Có cái sớm T12 đã hết hạn (Eifeil), cái muộn thì cũng chỉ T2. Mình tìm hiểu và chuẩn bị hồ sơ từ giờ là vừa.
    Nói chung các thầy cũng chỉ cung cấp vũ khí cho các bác (LOR), còn việc chiến đấu : tìm trường, chuẩn bị hồ sơ, tìm bổng thi bác vẫn phải hết sưc chủ động. Mà mấy cái này làm càng sớm càng tốt. Cũng mất thời gian phết, bác ạ.

Bác Hughha : Cuối T9 có cái hội thảo các nhà Kinh tế thường niên của Việt Nam tại ĐH Kinh tế TPHCM : http://veam.org/index.php?option=com_content&view=article&id=40&Itemid=51.
    Có nhiều Prof kinh tê ở các nơi về. Bác ở trong đấy xem có tham gia được không. Cũng là 1 dịp giao lưu, học hỏi, mở rộng quan hệ.
    Em muốn tham gia quá mà tầm đấy phải sang kia mất rùi.
  3. romanticboy2112

romanticboy2112 Thành viên mới

bác phamp này tìm học bổng siêu nhỉ :-? Mình thì profile cũng ở mức " tạm được" cơ mà sao thấy cái việc tìm thông tin học bổng khó khăn quá thể ? Chắc là chưa đọc được nhiều bí kíp săn học bổng của các bác.:-< ở mỹ có trường gì top cao , top giữa mình cũng chả biết.....mong các bác chỉ cách với:(
  4. crazycat8119

crazycat8119 Thành viên quen thuộc

Anh Phong cho em xin đ/c mail hoặc YM được ko ạ, em cũng định đký vào đây nhưng mà phân vân quá. Có offer của khá nhiều trg ở Anh rồi, nhưng vẫn muốn cố đấm ăn xôi full scholarship :) ko biết chance như thế nào, năm ngoái thấy 2 lớp tổng cộng 30 nhân mà chỉ có 4 người đc học bổng thì phải.
  5. phamp

phamp Thành viên mới

Dear crazycat8119 : Email mình : ianta2005@yahoo.co.uk.
    K1 chỉ có 1 lớp duy nhất vế Economics, 10 người tham gia học. 1 em năm thứ 3 + 1 người đang làm dở master ở Vn + 2 người chưa có chứng chỉ tiếng anh nên chưa apply năm nay -> do đó chỉ có 6 người còn lại apply năm nay thôi bạn ạ.
    Nếu bạn apply Anh thì khó xin bổng lắm. Nếu làm MS Economics ở Anh, Ngoài học bổng chính phủ, Mình biết mỗi LSE (London School of Economics)cho bổng toàn phần thôi (cho chương trình EME, 18000eu/ năm thì phải). NGoài ra bạn xem thêm các hướng khác xem :UPF (Spain), UC3M, Barcelona GSE, CEMFI, Tillburg, Erasmus, Stockholm School of Economics, UBonn, Tufts...
  6. crazycat8119

crazycat8119 Thành viên quen thuộc

Cám ơn anh Phong nhé! :)
    Ý em là đã được offer đi Anh năm nay rồi, nhưng em đang cân nhắc hoãn lại 1 năm để học Dự bị. Năm ngoái anh học trong bao lâu ạ? Thời gian học mỗi tuần có nhiều không, học xong bao giờ thi?
    Em cám ơn trước [r24)]
  7. JonnyQuest

JonnyQuest Thành viên quen thuộc

Chào bạn, bạn cho mình hỏi bạn học Thủy Lợi ngành gì mà lại đi học được master về kinh tế (sau khóa pre-master) thế?

có phải bạn học khoa K không?

Mình cũng học Thủy Lợi, đã có master ở Bỉ về water resources engineering, giờ cũng muốn theo cái khóa pre-master sau đó apply như bạn được không nhỉ? Mình không có background về kinh tế nói chung nhưng toán và xác suất thống kê thì học rất nhiều.
  8. phamp

phamp Thành viên mới

Bọn mình học từ 19/1 đến 20/4 thì kết thúc. Có đợt gần như tối naò cũng học (trừ thứ 7, CN) vì phải tranh thủ thời gian các thầy ở VN. Học xong thì tuỳ mọi người trong lớp thống nhất với thầy để lên lịch thi. Thường là 1- 2 tuần sau khi kết thúc học bạn ạ.
    Mình không biết profile bạn thế nào nên không dám ý kiến. Tuy nhiên, mình nghĩ nếu bạn nhất định tìm học bồng toàn phần ở Anh thì chương trình dự bị sẽ không giúp bạn được nhiều đâu (Nước khác thì Ok).
    Còn xét về mặt kiến thức, họ đã offer bạn thì mình tin là bạn có đủ khả năng theo học. Congrat your offer![r2)]
    P/s : Theo mình biết đợt K2 Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-theme-font:minor-bidi;} này thầy Yiannis Vailakis (Exeter University - Anh) cũng về dạy Marco ở VCREME thì phải, mấy hôm nữa bạn tìm cở hội trao đổi với thầy này và nhờ thầy ấy tư vấn về các loại học bổng ở Anh xem thế nào.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Dear JonnyQuest,
    Mình học khoa K, khóa 44,
    Bạn apply như thế được chứ, background về kinh tế không quan trọng bằng background về toán quan đâu.
    Cùng K1 với mình. Có em Hương, học Thủy nông, ra trường năm ngoái, cũng học premaster, sau đó apply Quantative Economics Modelling của Paris 1 và M1 của Toulouse School of Economics đều được nhận cả ngoài ra còn được cả 322 nữa. T9 tới em ấy sang Toulouse, nếu bạn cần contact em này thì để lại địa chỉ mail. Mình sẽ gửi cho bạn.
  9. huy9xls

huy9xls Thành viên mới

10. phamp

phamp Thành viên mới

Dear huy9xls
    Cái này cũng dế hiểu thôi : trường Paris 1 không update thông tin thường xuyên bạn ạ.
    Các thông tin trong link trên chỉ update đến 2004.
    Trong khi đó đến cuối năm 2010 thầy Cường mới mở trung tấm VCREME này.
    Do đó bạn không thấy là tất yếu;-)
    Nếu bạn muốn kiểm tra lại cho chắc chắc thì có thể email trực tiếp cho thấy để firm lại.
    (địa chỉ email có luôn ở trong link bạn đưa ra nên mình không post lại ở đây).

Thấn,

Phạmphong