1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Cơ hội học Master in Economics, finance, bussiness cho GPA thường (Tuy dốt nhưng muốn học cao)

Chủ đề trong 'Du học' bởi phamp, 08/05/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Dù thông tin bạn ý đưa ra có đúng hay sai, nhằm mục đích gì thì mình thiết nghĩ bạn không nên dùng những từ ngữ thế này trong box này đối với bất kỳ ai. Chuyện trong CV của thầy Cường không có chương trình này, có thể do không cập nhật (lý do này hơi kỳ, vì người cập nhật homepage của một academic member như thầy Cường nhiều khả năng là chính bản thân thầy, không có gì liên quan đến trường cả). Mình nghĩ cái này chương trình này là thầy phối hợp với một số bạn bè ở VN mà mở ra, không tiện đưa lên trên CV, Paris 1 họ mà biết được thì cũng sẽ có rắc rối. Mình chỉ đoán vậy thôi.

Với bạn Phong, mình nghĩ khi giới thiệu cơ hội này cho ai, bạn đừng aim high cho người ta quá. Bạn có học bổng UniTrento, 2 bạn khác có 322 mà bạn toàn giới thiệu LSE với Tillburg, Erasmus, Stockholm School of Economics.. nhất là cho bạn đã có offer (admission) một số nơi ở UK, thì cũng không fair lắm. Tất nhiên là bạn khuyến khích bạn ý, nhưng cũng nên cân nhắc tư vấn cho bạn ý những được-mất. Mà mình chẳng thấy trong list bạn giới thiệu học bổng chương trình bạn đến UniTrento cũng như 322?
  2. phamp

phamp Thành viên mới

Vâng,
    Em nhận góp ý của bác.
    Cá nhân em tin là bạn này có GPA và tiếng Anh tốt nên mới đươc admision ở Anh -> aim high cho bạn.
  3. huy9xls

huy9xls Thành viên mới

tại sao lại nói thế thử nhìn lại các bài post khác của chủ topic xem , đi xin bản photo chưng chỉ tiếng Anh để làm ji???? . Mr banal à, nói thật đồng chí hơi bị banal, sao thái độ cứ chung chung như thế được. Làm khoa hoc chỉ có đúng hoặc sai không có cái ở giữa đâu. Đọc qua là biết cái học bổng kia có vấn đề. Nếu ôg chủ topic đăng được file ảnh lên tui sẽ xoá hêt các comment thậm chí ko vào cái mục du học này luôn. Oki??
  4. lavendermil

lavendermil Thành viên mới

Bạn có vẻ hơi nóng quá, về bản thân mình cũng không ủng hộ lắm xu hướng quảng cáo của topic này.
    Việt nam mình nhiều khi hay chạy theo bệnh thành tích, chỉ cần đạt được mục đích cái trước
    mắt còn không nghĩ đến hậu quả sau này. Chẳng hạn như tiếng Anh trường có cho một cái yêu cầu
    trình độ IELTS hay Toefl IBT nào đó mà ko hiểu rằng họ làm thế chỉ để đảm bảo chất lượng
    chương trình, tất cả thành viên trong course phải có khả năng nghe hiểu, discuss, chứ
    ko hẳn chỉ nghe, viết, đọc và học chay như ở nhà mình.
    Về thông tin trên đây bạn ý được admission và được scholarship của trường Trento mình
    nghĩ là đúng. Về scholarship cũng là một trường hợp để quảng bá tăng rank cho trường
    thu hút sinh viên từ rất nhiều nước trên thế giới, chủ yếu dựa vào thu nhập gia đình
    về nước có thu nhập thấp như Việt nam xin học bổng này ko khó nhưng có ràng buộc là
    phải qua bao nhiêu cre***s rồi v.v. Nó không phải giống như bước chân vào cổng trường
    đại học ở Việt nam rồi bạn có thể dễ dàng ra được, không muốn ra cũng tống ra, ở Ý
    hệ thống education system nó hơi khác, bạn vào học dễ nhưng có thể sẽ phải kéo dài
    và như vậy bạn phải trang trải toàn bộ chi phí bạn ở đó.
    Xin lỗi cho bài viết này nếu đụng chạm đến ai đó, làm ai phật lòng, nhưng tính mình nói
    thẳng nói thật là mình không ủng hộ tư tưởng dốt muốn học cao, chẳng qua do nước mình
    chưa phát triển so với các nước trên thế giới, bằng mọi giá phải học cao để kiếm việc, chứ
    nếu mình mà sinh ra ở mấy nước phát triển, làm công nhân cũng đủ ăn :P chả phải học
    nhiều làm gì nếu thấy mình ko có khả năng.

Đây có thể là bài viết cuối cùng của mình ở Box Du học, chúc các bạn đang và sẽ apply
    đi du học thành công bằng chính nỗ lực và khả năng của mình :)
  5. huy9xls

huy9xls Thành viên mới

Thực ra tôi cũng chăg muốn phê phán ai cả, thế nhưng mà cái cuộc đời này nó lắm thể loại không cẩn thận thì mất tiền oan. Chứ nêu chủ topic đăng được cái file ảnh lên thì tôi cũng mưng chứ , thế là có 1 con đương mới cho một số người bạn của tôi ( nếu là thời gian trước thì có khi cả tôi cũng nên). Anyway, have nice day
  6. jesuisbanal

jesuisbanal Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Tôi phản đối bạn ở chỗ bạn nói người ta dốt còn tỏ ra nguy hiểm. Không phải cứ dùng 1 từ negative chụp lên đầu người ta có nghĩa là lẽ phải/chân lý là của bạn. "Tôi không đồng ý với những gì bạn nói, nhưng tôi bảo vệ đến cùng quyền được nói của bạn". Và tôi cũng không phải vì phê phán bạn nói người ta có nghĩa là tôi bênh người ta hay tôi đứng giữa. Bạn đừng lôi chuyện làm khoa học ra đây nó chẳng đúng chút nào. Bạn cũng thấy đấy, chúng tôi hoàn toàn không có thiện cảm với cách viết bài của chủ topic, nhưng chúng tôi không chứng minh được người ta quảng cáo hay lừa đảo, chúng tôi chỉ có những cảnh báo để hạn chế các bạn có ý định học VRCEME tìm hiểu kỹ trước khi theo học thôi. Tôi không hiểu bạn yêu cầu chủ topic đăng file ảnh gì, nhưng chủ topic được adm và scholarship của Trento là điều tôi chắc chắn.
  7. allroadsleadtoRome

allroadsleadtoRome Thành viên rất tích cực

Giờ mình mới đọc đến trang 2 thread này. Cảnh cáo bạn huy9xls với lý do có lời lẽ xúc phạm người khác.
  8. phamp

phamp Thành viên mới

Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-theme-font:minor-fareast; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin;} Báo cáo các bác em đã sang đ[FONT=&quot]ế[/FONT]n Trento.
    Sorry các bác vì đã tr[FONT=&quot]ả[/FONT] l[FONT=&quot]ờ[/FONT]i mu[FONT=&quot]ộ[/FONT]n.
    M[FONT=&quot]ấ[/FONT]y hôm tr[FONT=&quot]ướ[/FONT]c em b[FONT=&quot]ậ[/FONT]n r[FONT=&quot]ộ[/FONT]n chu[FONT=&quot]ẩ[/FONT]n b[FONT=&quot]ị[/FONT] đi nên cũng ch[FONT=&quot]ả[/FONT] mò vào đây đu[FONT=&quot]ợ[/FONT]c.
    Bác Hu[FONT=&quot]ỹ[/FONT]l9 : em ko hi[FONT=&quot]ể[/FONT]u bác đòi em cho xem [FONT=&quot]ả[/FONT]nh gì, admission c[FONT=&quot]ủ[/FONT]a Trento, Scholach[FONT=&quot]i[/FONT]p letter c[FONT=&quot]ủ[/FONT]a Opera hay ch[FONT=&quot]ứ[/FONT]ng ch[FONT=&quot]ỉ[/FONT] IELTS c[FONT=&quot]ủ[/FONT]a em? (Ha ha : ch[FONT=&quot]ắ[/FONT]c bác nghĩ em làm IELTS gi[FONT=&quot]ả [/FONT]J[FONT=&quot] -> em mà làm giả thì làm hẳn 7.0 chứ để 6.0 làm gì cho mất công em[/FONT] )
    Bác thích post gì thì em post. Ch[FONT=&quot]ả[/FONT] v[FONT=&quot]ấ[/FONT]n đ[FONT=&quot]ề[/FONT] gì.
    Bác Lavendermil : Bác r[FONT=&quot]ấ[/FONT]t nhi[FONT=&quot]ệ[/FONT]t tình giúp đ[FONT=&quot]ỡ[/FONT] nh[FONT=&quot]ữ[/FONT]ng ng[FONT=&quot]ườ[/FONT]i m[FONT=&quot]ớ[/FONT]i, b[FONT=&quot]ả[/FONT]n thân em cũng rút đ[FONT=&quot]ượ[/FONT]c nhi[FONT=&quot]ề[/FONT]u đi[FONT=&quot]ề[/FONT]u t[FONT=&quot]ừ[/FONT] nh[FONT=&quot]ữ[/FONT]ng chia s[FONT=&quot]ẻ[/FONT] cu[FONT=&quot]ả[/FONT] bác, đ[FONT=&quot]ặ[/FONT]c bi[FONT=&quot]ệ[/FONT]t là các v[FONT=&quot]ấ[/FONT]n đ[FONT=&quot]ề[/FONT] liên quan đ[FONT=&quot]ế[/FONT]n Opera và th[FONT=&quot]ủ[/FONT] t[FONT=&quot]ụ[/FONT]c v[FONT=&quot]ớ[/FONT]i s[FONT=&quot]ứ[/FONT] quán Ý. Th[FONT=&quot]ự[/FONT]c s[FONT=&quot]ự[/FONT] nh[FONT=&quot]ữ[/FONT]ng bài vi[FONT=&quot]ế[/FONT]t c[FONT=&quot]ủ[/FONT]a bác vô cùng h[FONT=&quot]ữ[/FONT]u ích. Em mong là bác s[FONT=&quot]ẽ[/FONT] ti[FONT=&quot]ế[/FONT]p t[FONT=&quot]ụ[/FONT]c giúp đ[FONT=&quot]ỡ[/FONT] các b[FONT=&quot]ạ[/FONT]n n[FONT=&quot]ế[/FONT]u bác có th[FONT=&quot]ờ[/FONT]i gian.
    @ các b[FONT=&quot]ạn đã đang và sẽ đọc thread này : bác nào tin thì theo học, còn nghi ngờ thì chờ khóa 2, khóa 3 xem thế nào. Em chẳng qua cũng chỉ là 1 student của Khóa 1, những gì em biết thì em cũng đã nói cả rồi. Đánh giá thế nào tùy các bác. Giờ em cũng phải đi học, chả có thời gian (mà em cũng chả thích)ngồi tranh cãi với các bác. [/FONT]
  9. patituchi

patituchi Thành viên rất tích cực

A Phong sang đến nơi rùi à, sướng thế ^^!

Phần toán cao cấp, a có phần giải bài tập mẫu nào ko ạ, share cho bọn e ít, khó quá, ko hiểu cách làm như thế nào lun @-)
  10. hg78

hg78 Thành viên mới

Chào các bạn,
    Mình thấy khá nhiều bạn thắc mắc về topic này. Mình xin chia sẻ những suy nghĩ và cảm xúc thật của mình với góc nhìn của một người tạm coi là "già đầu còn muốn đi học". Sau khi topic này cách đây ít lâu, mình cũng đã không ngần ngại đăng ký tham gia học bởi hai lý do:
    - Đã lâu lắm rồi chắc cũng trên dưới 10 năm mình không đi học và đây là một cơ hội tốt để mình có thể chứng minh với ban tuyển sinh/xét học bổng về cái gọi là "khả năng học tiếp" của mình vì giờ quay lai trường mà xin mấy cái thư giới thiệu chắc là chẳng dễ dàng gì.
    - Hình thức pre-master khá phổ biến ở nước ngoài và nó cũng là một loại chứng chỉ
    - Recommend letter là thứ vô cùng quan trọng đặc biệt nếu được viết từ một người có vị thế. Các publications của người viết thư giới thiệu hoàn toàn có thể check đc bởi bản thân bạn cũng như ban tuyển sinh/xét học bổng. Hơn nữa, khi bạn tham gia một khóa học do người đó giảng dạy, bạn hoàn toàn xứng đáng với một lá thư giới thiệu tốt nếu bạn nỗ lực và nghiêm túc trong quá trình học tập.
    Tất nhiên cũng có những rủi ro là treo đầu dê bán thịt chó. Nhưng cơ hội nào chả có rủi ro hả các bạn. Hơn nữa mức giá cho một khóa học như vậy không phải là đắt kể cả trong trường hợp giáo viên là người Việt Nam, dạy tại các trường ĐH VN thôi.
    Và mình đã đi học.
    Cảm nhận đầu tiên của mình là cách thức tổ chức chưa được chuyên nghiệp từ việc quản lý lớp đến thu học phí hay các hoạt động hành chính khác. Nhưng bù lại, mình thực sự bị thuyết phục bởi các giảng viên. Thầy Cường với cách giảng rất cụ thể, hướng dẫn cực kỳ tận tình. Mình nghĩ với một mức học phí như vậy, để mời được một giáo sư như thầy quả thực là bài toán khó vì mình cũng từng đi mời các chuyên gia nước ngoài rất nhiều. Mình biết rất rõ biểu phí của họ.
    Yiannis là một nhà nghiên cứu trẻ, đầy nhiệt huyết và đam mê với Kinh tế học. Cái đấy thể hiện qua từng bài giảng, từng công thức mà anh ý muốn truyền tải đến học viên.
    Rất không may là mình đi công tác nên không tham dự đc lớp của chị Hương mà chỉ có cơ hội trao đổi với chị vài phút ngắn ngủi. Ấn tượng trong mình về chị ấy cũng rất ổn.
    Và thực sự là học rất vất các bạn ạ. Đặc biệt là khi bạn vừa đi học, vừa đi làm. Những môn học này mình đều đã học cả nhưng cách đây lâu quá rồi và lại học bằng tiếng Việt nữa. Giờ để thi lấy 13/20 điểm mới xin được thư giới thiệu cũng chả dễ chút nào.
    Mình chưa có ý định đi Pháp nhưng từ phía một người đang tìm kiếm học bổng thì mình thấy khóa học này đáng để bạn đầu tư. Nó vừa update cái profile học tập của bạn, vừa tạo cho bạn cơ hội có được thư giới thiệu từ những giáo sư, giảng viên đang giảng dạy tại nước ngoài.
    Mình rất cảm ơn a. Hùng vì đã tổ chức khóa học này. Business vẫn là business nhưng nếu không đủ niềm tin thì sẽ vô cùng khó. Mình ủng hộ anh ý và những khóa học tiếp theo của VCREME.