1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có mỗi bằng tiếng anh, liệu đi xin việc được nghề gì

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vietdoanhl, 25/08/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. smtlikezzz

smtlikezzz Thành viên mới

Sao lại ko làm dịch thuật nhỉ? Ra tiền lắm mà.
    Ít ra bạn cũng phải tốt nghiệp 1 cái gì đó chứ? Ko có bằng thì khó cái đầu tiên lúc nộp hồ sơ dễ bị loại , chứ đi làm thì bằng cấp chả quan trọng
  2. kimminho

kimminho Thành viên mới

Theo tui thì hợp lý nhất vẫn là đi làm dịch thuật vì bạn có khả năng tiếng Anh rất tốt, ngoài ra có thể xin vào dịch tiếng Anh cho các trung tâm ngoại ngữ buổi đêm.
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

IELTS 7.5 cũng chỉ chứng tỏ kỹ năng thi tốt. Mà cái giấy chứng nhận điểm như thế không được gọi là bằng đâu..
    Dịch tử tế đòi hỏi nhiều thứ chứ IELTS 7.5 muốn dịch tốt cũng đâu có dễ.
  4. hayumi_88

hayumi_88 Thành viên mới

làm tour guide vẫn phải có bằng chứng nhận nha bạn
  5. BringMeUptoLife

BringMeUptoLife Thành viên mới

IL 7.5 thì sau 2 năm vứt, còn nếu có sức khoẻ tốt thì ra Tú Xương đứng chờ các quý bà chở đi chơi
  6. trunghq

trunghq Thành viên rất tích cực

Bác Việt học Ngoại ngữ ra à? Hay là đi thi ko thôi?
    Em đang học Ngoại ngữ và có khá nhiều nghề cho em chọn lựa.
    Tour Guide vừa tăng tiếng Anh, tăng kĩ năng làm việc, tăng vốn sống.
    Văn phòng, cái này em ko rành nhưng vs phụ nữ thì vẫn ok, lương có vẻ ko cao lắm!
    Giáo viên cấp 3, đại học. Cái này em mới nghĩ đến chứ ko rõ việc quen biết, điểm số cần duy trì ở mức thế nào, quan hệ lằng nhằng ra sao?
    Phiên dịch, tùy vào khả năng làm việc cũng như các mối quan hệ. Chuyên tâm thì học biên dịch và tour guide. Em năm sau mới tìm hiểu kĩ cái này.
    ...
    Nhìn chung là nếu có điều kiện cũng như chí hướng thì đi du học và học thêm 1 thứ khác rồi về nước dạy. Em thấy 1 người học tiếng Anh tốt dù học các môn tự nhiên, xã hội hồi cấp 3 ko tốt bằng bạn bè nhưng sang nước ngoài học bạn bè chạy theo ko kịp. Nếu bác có 1 hướng đi tốt cũng như tìm hiểu phương pháp học thì việc này là có thể. Và thật sự có lợi nếu muốn có nền tảng tốt sau này đi làm cũng như thăng tiến trong công việc.
    Ngoài ra thì đương nhiên là phải học thêm nhiều thứ rồi. Bác nói chính cái tiếng Anh, vậy nên khuyên bác học 1 tiếng nữa có trong các trường Ngoại ngữ. Các bạn học tiếng khác cũng thường chọn học tiếng Anh thôi.
    Bên cạnh đó là 1 bằng cấp như kiểu văn bằng 2 kinh tế, chứng chỉ nào đó vd kiểm toán. Bạn mình học gì thì mình học nấy. Tin rằng cả khóa 400 500 người và bạn cùng lứa vài 3 trường ngoại ngữ sẽ có rất nhiều người có hướng đi hay.
    Bằng 7.5 ko nói đc cái đầu bác khá khẩm tới mức nào nhưng chứng minh được rằng bác có thể đi hết con đường bác chọn, học lên 7.5 đâu có dễ.
    Hướng cuối là vào cơ quan chính phủ, bạn bè gia đình em làm việc cho chính phủ nhiều lắm, đủ các nghành nghề.
  7. chubichit

chubichit Thành viên quen thuộc

Mình có nhỏ bạn thân do ko có điều kiện nên học xong cấp 3 bạn ấy đi làm kiếm tiền luôn. Sau đó vài năm dành dụm, sắp xếp công việc làm ít thời gian hơn, bạn ấy thi và học tại chức tiếng Anh bên ĐH Ngoại Ngữ (giờ là ĐH HN). Tuy là tại chức nhưng bạn mình có khả năng tự học tốt + chăm chỉ nên kiến thức tiếng Anh của bạn ấy là thật (nhưng bằng tại chức hay bị mọi người nghĩ là giả với học bằng tiền lắm), trình độ rất ổn - các thầy cô giáo dạy đều công nhận. Nghe nói lưu loát vì bạn ấy thường xuyên tiếp xúc với người nước ngoài.
    Hiện giờ bạn mình sắp ra trường, trước giờ vẫn làm 1 số việc thời vụ như dạy tiếng Anh cho các nhóm nhỏ, tour guide hợp đồng, tham gia dịch sách/tài liệu, dạy tiếng V cho người nước ngoài, vv...vv... Nhưng bạn ấy đang muốn tìm 1 việc làm mang tính ổn định hơn và có cơ hội thăng tiến. Mấy hôm trước có kể với mình là xin thử việc chính quy mà chỉ có bằng tại chức nên gặp rất nhiều khó khăn. Bạn ấy thi thêm IELTS và điểm cũng như bác chủ topic, giờ lại tiếp tục vác bằng tại chức và chứng chỉ IELTS đó đi xin việc tiếp.
    Mình thấy nhỏ bạn cứ chạy đôn chạy đáo, vất vả quá! cũng hỏi giúp mà sao nói bằng tại chức là người ta đã từ chối ngay rồi dù rã miệng giới thiệu tốt về thực lực của nhỏ ấy Có anh quen biết trong công ty phỏng vấn bạn mình nói nhỏ lại với mình là bạn ấy được đánh giá cao nhất trong các ứng viên nhưng công ty chọn ngưòi đứng thứ 2 vì người ấy có bằng chính quy, còn bạn mình là tại chức - vậy là sao hả trời! Mình ko dám nói lại với nhỏ vì sợ nhỏ buồn và nản :( Theo mọi người, liệu có cơ hội cho nhỏ bạn mình trong mấy công ty chính quy ko nhỉ?
    Được chubichit sửa chữa / chuyển vào 03:31 ngày 26/08/2009
  8. bi_zonzon

bi_zonzon Thành viên mới

Chắc bác thi IELTS 7.5 thì cũng đã,đang du học òy.Học hành vất vả quá hả bác?
    Now ngoại ngữ có vững mà không có bằng cấp chuyên môn thì khó chạy đua nhồi nhét vào đâu lắm bác ạh.
    Bác có chút vốn thì tự mình hoạch định,kinh doanh buôn bán dzì thì có khi còn okie hơn là cứ lao tâm khổ tứ làm những điều mà bản thân bác không thik
  9. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Thiếu gì.
    Vấn đề là chú xác định hay dấm đưọc chỗ nào rồi thì theo hướng đó mà học. Các khoá học ngắn hạn ở SG ko thiếu, đa dạng về hình thức và phong phú về giá tiền.
  10. vietdoanhl

vietdoanhl Thành viên mới Đang bị khóa

em đang có í định thôi học ở cái RMIT vì quá nhàm chán, vớ vẩn, ko thực tế so với em, học cũng thấy ko vào đâu với đâu cả,
    ( vì đã học dự bị đại học ở UK mấy môn business, accounting, economics nó còn chuyên sâu và thực tế hơn so với cái course đại học ở RMIT này ), thấy fí tiền kinh khủng
    hoặc là cố gắng thên 1năm3 tháng nwũa là kiếm được cái bằng bachelor commerce,thêm 6 tháng sau đó thêm bằng marketing >>> nhưng mà liệu mang cái bằng rmit này em nghĩ cũng chỉ là chứng tỏ phần nào tiếng anh, còn chuyên môn thực tế thì chả thấy có đâu mấy bác ạ,
    càng học rmit em càng thấy mình ngu đi mới sợ
    PS: khả năng của em là mày mò, tìm kiếm mạng rất giỏi, ngày xưa em buôn bán ebay 2 tháng cũng lãi được 2000$ đấy
    các bác tư vấn em nên học rmit nữa ko, em định bảo lưu kết quả vài năm, khi nào có hứng vào học tiếp
    Được vietdoanhl sửa chữa / chuyển vào 09:40 ngày 26/08/2009