1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

có mỗi bằng tiếng anh, liệu đi xin việc được nghề gì

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi vietdoanhl, 25/08/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. rooney91

rooney91 Thành viên mới

Trước còn có giá, giờ thì hơi đuối, tour guide thôi bác ạ , những cái khác khó lắm :(
  2. suha034

suha034 Thành viên mới

Giá trị mà một thứ ngôn ngữ khác mang lại ko thể chỉ quy ra bằng tiền đâu bác ạ. Nhiều nc nói 1 thứ tiếng rất thông dụng trên thế giới nhưng nhiều người bản xứ vẫn học thêm 1 ngôn ngữ khác nữa dù ngôn ngữ đó ko đc phổ thông tại nhiều nơi. Nó đúng là 1 hành trang giúp mình đc chủ động và thêm phần tự tin khi tiếp xúc 1 văn hoá khác, đc đọc những tác phẩm nguyên bản và thuận tiện hơn trong việc tìm hiểu thông tin. Nếu nghĩ ngôn ngữ thứ 2,3,4 sẽ là yếu tố quyết định trong công việc, nhờ nó mà lương cao hơn ... thì cẩn thận kẻo vỡ mộng . Nếu thành thạo dù chỉ 1 ngôn ngữ ngoài tiếng mẹ đẻ dù sao vẫn quý hơn là biết 2,3 thứ tiếng nhưng chẳng cái nào cho ra đầu ra đũa. Tin em đi, bác nào thông thạo TA nói riêng thì vẫn "có giá" lắm, dù ko phái là yếu tố tạo nên sự khác biệt khi cũng có nhiều người biết TA nhưng nếu là so sánh giữa táo và táo thì thể nào người biết TA rành rẽ hơn cũng sẽ nắm đc thêm 1% cơ hội để bọn HR chú ý tới mình.
  3. vietdoan2003

vietdoan2003 Thành viên mới Đang bị khóa

lương trung bình của nghề này thế nào hả bác, có phải đi suốt ko
  4. hayumi_88

hayumi_88 Thành viên mới

35-40k/ giờ nếu là TA còn ngoại ngữ khác cao hơn, tùy từng tour nói chung là sẽ có mùa thấp điêm mùa cao điêm, nhưg mà bác nên chuẩn bị tâm lí làm tour guide cũng như làm dâu trăm họ,lại ko được tôn trọng đúng mức.Nhất là mấy tour outbound ,mấy ng khách VN hách dịch ghê lắm
  5. ltchau1985

ltchau1985 Thành viên rất tích cực

Bjo tiếng anh cũng nhiều ra đấy, gom lại cũng nhiều, nó chỉ là phụ trợ tốt thôi. Chứ không có các bằng Kinh tế, hay gì cũng dc thì khó phết
  6. virgoxinh

virgoxinh Thành viên mới

Vậy ấy cho tớ hỏi ấy lấy căn cứ đâu để đưa ra ý kiến rằng 760 TOIEC chỉ tương đương 6.0 IELTS. Ấy không nghĩ listening rơi vào kỹ năng yếu hơn so với 3 kỹ năng còn lại à. Nói thật với ấy, người ta đưa ra câu hỏi để mình có thể tư vấn chứ không phải để bới móc hay so sánh đâu ấy ạ.
    Đối với những người đã tốt nghiệp ngoại ngữ(không phải là tất cả) và riêng bản thân tớ thì tự tin để thi IELTS>7.0. Vì vậy vào Hỏi gì đáp nấy để trả lời chứ không phải là để Nói gì móc nấy ấy nhé. Thanks!
  7. virgoxinh

virgoxinh Thành viên mới

Tất nhiên là người chỉ có 1 khả năng thì không hiểu tại sao người có 3 khả năng lại có tới 3 nguồn thu !!!!!!!!!!!!!!!
  8. no_need85

no_need85 Thành viên mới

Mình cũng học ngoại ngữ ra, và cho đến nay vẫn chỉ là làm những chân kiểu như: : Thư ký, hành chính, tạp vụ :D :D :D Và mức lương cũng không phải là quá kém. Gần hai năm đi làm và giờ đưa ra quyết định sẽ đi học tiếp để sau này còn có một công việc cụ thể một tí. Chứ mãi cái chân thư ký tạp vụ, không ổn tí nào.
    @ chủ tocpic: Nếu ban đầu đơn thuần chỉ có bằng tiếng anh vậy, những công việc có thể làm là Hành chính, thư ký, Biên phiên dịch.... Nhưng mình cảm thấy nghề Biên phiên dịch ,( Nhưng Phiên dịch không phải ai cũng làm và làm tốt được. Bản thân mình mặc dù được tuyển vào làm phiên dịch, nhưng chưa bao giờ dám tự nhận mình là Phiên dịch thực sự. Nói thật là để làm được phiên dịch theo đúng nghĩa của nó, không hề đơn giản chút nào). Ngoài ra có thể nhận thêm tài liệu về dịch thêm, vừa làm cho vui nâng tay nghề, vừa thêm chút thu nhập khi nông nhàn.
    Lớp đại học của mình tốt nghiệp và tất cả chỉ có đúng tấm bằng tiếng anh trong tay, nhưng đến hiện tại hầu hết mọi người đều có công việc khá tốt.
  9. otcay_sp83

otcay_sp83 Thành viên mới

. IELTS của tớ cũng tầm như ấy vì tớ thi tuyển ở Viettel được 760/990 mà không ôn luyện ngày nào.
    [/quote]
    Mình ko có ý ném đá đâu nhưng bạn xem lại cái vàng vàng trên nhé. So sánh điểm TOEIC và IELTS ko đơn giản là so sánh kiểu tỉ lệ ấy đâu. Bởi TOEIC dễ hơn IELTS nhiều vì chỉ có 2 kỹ năng, và cũng ko mang tính học thuật như IELTS. Theo những tài liệu mà tớ đọc được thì 760 điểm TOEIC của bạn chắc chỉ tương đương với 6.0 IELTS thôi, ko thể tương đương 7.5 IELTS như chủ topic được.
    [/quote]
    Vậy ấy cho tớ hỏi ấy lấy căn cứ đâu để đưa ra ý kiến rằng 760 TOIEC chỉ tương đương 6.0 IELTS. Ấy không nghĩ listening rơi vào kỹ năng yếu hơn so với 3 kỹ năng còn lại à. Nói thật với ấy, người ta đưa ra câu hỏi để mình có thể tư vấn chứ không phải để bới móc hay so sánh đâu ấy ạ.
    [/quote]
    Bạn à, đúng 7.5 IELTS ko thể đem so sánh 760 TOEIC được đâu bạn. Cá nhân mình là từng học IELTS, TOEFL, TOEIC và cả đi dạy nữa. Đúng là làm TOEIC dễ hơn 2 cái kia rất nhiều. Mình cũng đồng ý với bạn bên trên 760 TOEIC chỉ khoảng tầm max là 6.0 IELTS thôi (tất cả chỉ là ý kiến cá nhân dựa trên kinh nghiệm đã học và đã làm)
    To chủ topic: Có thể làm cho các tổ chức phi chính phủ (NGO) bạn à, bạn được 7.5 IELTS là rất khá đấy, bên NGO chỗ mình đa phần là học ngoại ngữ ra. Tất nhiên salary cao hay thấp là do năng lực.
  10. KBC

KBC Thành viên mới

Tiếng Anh chỉ là công cụ, học thêm cái chứng chỉ hành nghề đi bạn, CAT hay Aptech chẳng hạn, có tiếng Anh là lợi thế nên học cái kia nhanh lắm (1.5 -2 năm). Tớ cũng học ngoại ngữ mà sắp làm kiểm toán rồi nè