1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên bỏ học???

Chủ đề trong 'Cuộc sống' bởi Mrboy1989, 07/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Mrboy1989

Mrboy1989 Thành viên mới

Có nên bỏ học???

Tình cờ lang thang trên mạng tôi đọc được đoạn này:
    Đây là bài diễn văn của Larry Ellison (Chủ tịch Oracle) tại ĐH Yale vào lễ tốt nghiệp năm 2000 và cũng vì nó, ông bị lôi ra khỏi sân khấu khi đang diễn thuyết.

"Là SV của ĐH Yale, tôi xin lỗi nếu các bạn có thể chịu đựng được phần mở đầu trước, nhưng tôi muốn các bạn làm một điều gì đó cho tôi. Xin hãy nhìn chung quanh bạn. Hãy nhìn người bạn cùng lớp bên trái bạn. Hãy nhìn người bên phải bạn. Bây giờ, hãy xem xét điều này: 5 năm nữa, 10 năm nữa, thậm chí 30 năm nữa, kì quặc là những người bên trái bạn sẽ trở thành người thua cuộc. Người ngồi bên phải bạn lúc đó cũng là người thua cuộc. Và bạn, người ở giữa sẽ như thế nào?

Bạn có thể mong mỏi điều gì hơn? Rốt cục bạn cũng sẽ là một gã tồi mà thôi. Tất cả đều thua. Tất cả. Thực tế, khi tôi tìm kiếm trong số những người trước mặt tôi hôm nay, tôi không thấy được hàng ngàn tia hi vọng cho một ngày mai tươi sáng. Tôi không thấy hàng ngàn người lãnh đạo tương lai trong hàng ngàn ngành công nghiệp. Tôi chỉ thấy hàng ngàn kẻ thua cuộc. Bạn lo lắng ư? Dễ hiểu thôi. Sau cùng, tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người bỏ học đại học nửa chừng, cả gan hùng hồn thốt ra những điều trái lẽ phải như thế trước khóa tốt nghiệp của một trong những học viện có uy tín nhất đất nước này?

Tôi sẽ nói cho các bạn biết tại sao?

Bởi vì tôi, Lawrence "Larry" Ellison, người giàu thứ hai trên hành tinh, là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Bill Gates, người giàu nhất thế giới dù sao đi nữa cũng là một kẻ bỏ học giữa chừng, mà các bạn thì không. Bởi vì Paul Allen, người giàu thứ ba trên thế giới, cũng bỏ học ÐH giữa chừng, và bạn thì không làm điều đó. Và cứ tính như thế tiếp tục đi. Cho đến Michael Dell, người giàu thứ 9 trên thế giới và ngày càng đi lên rất nhanh, cũng là một thằng bỏ học giữa chừng và bạn, vâng chính lại là bạn, không như thế. Bạn thấy đảo lộn rồi ư? Có thể hiểu được mà.

Vì vậy hãy để tôi chọc giận cái tôi trong bạn bằng cách chỉ ra, một cách thẳng thắn, là bằng cấp của bạn chẳng có giá trị gì hết. Phần lớn các bạn, tôi tưởng tượng là, đã trải qua 4,5 năm ở đây, bằng nhiều cách bạn cố gắng học và chịu đựng những gì sẽ có lợi cho bạn trong những năm sắp tới. Bạn đã lập ra một thói quen làm việc tốt. Bạn đã thiết lập nên một mạng lưới các quan hệ để có thể giúp đỡ bạn khi bạn vấp ngã trên con đường của mình. Và bạn đã tạo ra những gì có quan hệ suốt đời với từ "cách chữa bệnh".

Tất cả điều đó đều tốt. Sự thật là bạn sẽ cần đến mạng lưới đó. Bạn sẽ cần những thói quen làm việc chăm chỉ. Bạn sẽ cần "cách chữa bệnh". Bạn sẽ cần nó vì bạn không bao giờ bỏ học nửa chừng, và chính vì thế, vâng, bạn sẽ không bao giờ ở trong số những người giàu nhất thế giới. Oh, chắc chắn là làm theo cách của bạn sẽ không bao giờ vươn tới số 10, 11 như Steve Ballmer. Nhưng mà, tôi không nói cho bạn biết là thực sự ông ta đang làm cho ai phải không?

Và để có được thành tích đó, ông ta đã bỏ học. Hơi trễ, đó là sai lầm lớn. Cuối cùng, tôi nhận ra rằng, nhiều bạn ở đây, hi vọng là đa số các bạn, tự hỏi rằng " Tôi có thể làm cái gì đây? Không còn hi vọng cho tôi nữa sao?"

Thật sự là không. Quá trễ rồi. Bạn đã miệt mài quá nhiều, tôi nghĩ là bạn biết là quá nhiều. Bạn sẽ không là người thứ 9. Bạn có một cái mũ dính liền, tôi không ám chỉ đến cái mũ vuông ( trong đồng phục lễ tốt nghiệp) mà bạn đang đội trên đầu. Hmm? Bạn thực sự thấy lo lắng ư ? Dễ hiểu mà. Vì thế đây có lẽ là dịp tốt để nuôi dưỡng niềm hi vọng. Không phải cho các bạn mà là cho khóa mới sắp tới kia. Các bạn là đồ phế thải rồi, vì thế tôi sẽ để các bạn lãnh mức lương thảm hại 200.000 đô la một năm, nơi mà đơn xin vào làm của các bạn sẽ được những thằng bỏ học hai năm trước đây kí.

Thay vào đó, tôi muôn mang lại hi vọng cho những bạn mới vào trường. Tôi muốn nói với các bạn, là tôi nhấn mạnh điều này: nên bỏ học. Hãy xếp đồ đạc và cả những ý tưởng lại và đừng quay trở lại nữa. Bỏ học đi. Ðứng dậy đi. Ðiều tôi muốn nói với bạn là cái mũ và áo choàng tốt nghiệp sẽ kéo bạn xuống chắc chắn như là những người bảo vệ kia sẽ lôi cổ tôi xuống khỏi sân khấu này?

(Ðến lúc này thì chủ tịch của Oracle bị mời xuống khỏi sân khấu)
    Sau khi đọc bài viết này, tôi chỉ thấy một điều rằng, "Tây quá giỏi", giỏi không phải ở điều đó đúng hay là sai, giỏi ở chỗ nó thuyết phục mình như thế nào. Tôi cũng đã nhiều lần nói chuyện với các bạn của mình, ở ta nhận xét con người thông qua những thành quả mà anh ta đạt được thay vì tìm hiểu xem anh ta đã đạt được thành quá đó như thế nào và bằng cách nào.

Có lẽ điều quan trọng nhất đối với bản thân đó là được làm điều mình mong muốn, tôi vẫn tâm niệm rằng mình là quan trọng nhất và dù làm việc nào đó có thành công hay không, nhưng quan trọng vẫn là mình được làm và cố gắng hết sức để không phải nói câu "giá như hồi đấy mình làm thì bây giờ..." Tôi mong rằng bạn không phải giờ phải nói từ "giá như"

Mong các bạn đóng góp ý kiến.
  2. Mrboy1989

Mrboy1989 Thành viên mới

Một bài viết về sự học của Phùng Tiến Công(2005-2006):
    Học để làm gì?
    Đôi lời tâm sự với các em sinh viên đại học và các trường chuyên nghiệp
    Câu hỏi muôn đời và quá to tát tớ không dám mạo muội trả lời. Với nhiều người thì học để cho bố mẹ yên tâm, học để sau này có một cuộc sống tốt, học để khỏi bị bỏ lại phía sau, hoặc đơn giản là "hết cấp 3 tôi chả học tiếp thì ông bảo tôi biết làm gì?". Đúng, đúng cả, nhưng học mà không có mục đích cụ thể thì tớ nghĩ là sẽ rất nặng nề. Cá nhân tớ chỉ tâm niệm một điều, học để bỏ chữ "gì" đi: Học để làm.
    Hôm qua ông anh gọi điện về, bảo bọn trường học ác như con tê giác bắt anh em học sinh năm thứ 2 phải ra đường bán hàng mà không trả lương. Cứ thế liên tục đến khi tốt nghiệp. Nghe thì cũng hơi choáng nhưng nghĩ lại, lúc đang học trong trường là lúc đa số vẫn được gia đình bao cấp, vậy thì ta học lấy một cái nghề (chứ không phải lấy một cái bằng) thiển nghĩ là một việc vô cùng cần thiết. Ra trường là làm quen việc, và đã có kinh nghiệm ---> xin việc dễ hơn rất nhiều
    Tớ thấy ngày càng có nhiều sinh viên năm 2, năm 3 đã dùng thời gian rảnh rỗi (mà cái này sinh viên khá nhiều) để đi làm thêm, nhiều người sẵn sàng làm miễn phí để lấy kinh nghiệm và xâm nhập thực tế. Rõ ràng là đa phần khi ra trường đều có bằng, ai có nhiều kinh nghiệm hơn người ấy sẽ tự tin hơn và dễ xin được việc làm hơn. Có trường hợp làm hàng năm trời với mức lương vô cùng bèo bọt, nhưng họ được rất nhiều. Được cọ xát, được nhìn cuộc sống bằng con mắt thực tế, được hiểu cái khó khăn của việc kiếm tiền, được thấy sự hữu ích của thời gian, được học những người đi trước, được mở rộng tầm nhìn ... Rất nhiều trường hợp được chính cơ quan/công ty mà họ đã làm hồi còn sinh viên nhận vào làm chính thức sau khi ra trường.
    Hình như bằng cấp càng ngày càng mất giá. Người ta có thể chạy bằng, mua bằng, xin bằng, đổi bằng (dạo gần đây thấy một số thầy còn được lên báo Image)... Đồng ý là có học thì có hơn, nhưng hãy thử tượng tượng Bạn và một tên khác cùng có bằng Đại học như nhau, khi xin tuyển vào một vị trí (hoặc làm một công việc cụ thể), thì ai biết-cách-làm mới là người được lựa chọn đúng ko? Ví dụ thô thiển một chút: người ta đang cần thuê "cuốc một mảnh đất", vậy vấn đề là người ta cần một người có cái cuốc và biết cuốc chứ không phải cần một ông có mác "nông dân" to đùng trên trán. Dẫu rằng trên trán có cái mác "nông dân" thì dễ được người cần thuê gọi đến, nhưng cốt lõi là công cụ làm việc chứ không phải cái mác kia phỏng ạ?
    Ở đây tớ không đề cập đến một số công việc chung chung hoặc cơ quan chỉ cần bằng cấp (cái này tớ không biết Image), tớ chỉ đang nói đến những công ty tư nhân, cổ phần và vốn nước ngoài (nơi mà ta phải lao động thực sự và phải tạo ra sản phẩm) thì cốt lõi vấn đề nằm ở câu "Bạn làm được gì? Hãy chứng minh đi" chứ không phải "Bạn có bằng cấp gì? Giỏi hay khá?"
    Vậy hãy học để làm, bạn định làm gì thì hãy học cái đó. Nhưng cái khó là đâu biết ta sẽ làm gì để mà học nhỉ? Vậy thì hãy hỏi những người đi trước, hãy học theo những nhân vật thành công trong lĩnh vực của mình, hãy làm thử xem mình thiếu cái gì, cái gì là quan trọng. Có lần một bạn đồng nghiệp nói với tớ rằng khi đi làm, bạn ấy mới thấy việc học cái môn Kế toán toàn số má hoa mắt nhức đầu mà trước nay bạn ấy phải è cổ ra học thực ra là rất có ích. Và bạn ấy đã có thêm động lực để học (chắc là không phải thi lại Image). Một kinh nghiệm nhỏ của tớ là nếu bạn biết để làm "cái đó" thì phải học "cái gì", bạn sẽ thấy "cái gì" ấy đỡ nhàm chán hơn rất nhiều. Hãy bắt đầu đi nào và mong Bạn "cứ gõ, cửa sẽ mở".
    Chúc các Bạn thành công!
  3. tuan1007

tuan1007 Thành viên mới

Bon tây nó giỏi ở chỗ nó biện luận rất lôgic.
    Lý lẽ của nó bao giờ cũng tròn trịa, mang tính khoa học và thực tiễn cao. Ai cũng biết học trong 1 trường lớn, uy tín là rất tốt nhưng nghe xong là muốn bỏ học liền.
    Mấy cái tên mà ổng kể ra thì chưa đủ, phải kể thêm tên của mấy thằng bạn tôi mắc nghiện bỏ học giữa chừng sau bị sốc thuốc chết nữa.
    Hơn nữa nếu ai cũng bỏ học thì sẽ hình thành xã hội bỏ học, xã hội khôn lỏi
    Một xã hội chỉ có mấy thằng khôn lỏi thì còn được, ai cũng khôn lỏi thì đổ vỡ hết

4. Mrboy1989

Mrboy1989 Thành viên mới

vậy một xã hội chỉ coi trọng bằng cấp thì tốt hơn à .Bác có dám bỏ học để theo đuổi ước mơ như mấy nhà tỉ phú trên o,vấn đề là bác có dám xây dựng một tương lai riêng của bản thân hay chấp nhận một cuộc sống đơn điệu ,buồn chán.
  5. ngaythu_8

ngaythu_8 Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu em muốn trở thành nhà khoa học , em còn phải học cả đời
    Nếu em muốn trở thành giáo viên em cũng phải học cả đời
    Nếu em muốn trở thành giáo sư bác sĩ , kỹ sư xây dựng em cũng phải học cả đời
    Nếu em muốn trở thành nhà kinh doanh em cũng vẫn phải học cả đời
    Học là để có kiến thức , kiến thức đó từ đâu ra từ trong sách , từ cuộc đời , từ bạn bè , từ kinh nghiệm của người đi trước , và kinh nghiệm sau những lần vấp ngã của cuộc đời mình
    Vẫn phải học , nhưng vấn đề là tự học
  6. sir_trungdung

sir_trungdung Thành viên rất tích cực

Để giải thích nó cần trả lời câu hỏi "Tại sao lại bỏ học?". Vì phần lớn những người có thể trở thành người giàu nhất thế giới phải có tham vọng và ý chí phấn đấu rất cao, luôn muốn thành công một cách nhanh nhất có thể. Và do đó họ không thể đợi thời gian mài đít trên ghế nhà trường khi thấy cơ hội "to đùng" trước mắt họ, họ không đủ kiên nhẫn để thấy cái "kiến thức tăng lên" trong óc họ so với một thế giới đầy cơ hội bên ngoài. Hoặc họ phải kiếm tiền bằng mọi giá vào thời điểm đang đi học và sau đó nhận ra rằng "những thằng đang ngồi trên ghế nhà trường" kia thật ngu khi cứ ngồi ở đó, có những cách thành công nhanh và lớn hơn rất nhiều theo cách đi học."Học trong môi trường nhà trường" thực ra rất khổ đối với những người cực kỳ thông minh và tính độc lập cao.
    Nói chung là những người này hơn chúng ta "những người học hết đại học" ở một điểm là họ nhận thẫy rõ điều đó và quyết liệt hơn chúng ta "những người có sức ỳ" lớn hơn họ rất nhiều
  7. tuan1007

tuan1007 Thành viên mới

8. star_seeker

star_seeker Thành viên mới

Câu hỏi này rất là khó trả lời nhé. Tùy bác muốn làm gì và khả năng đến đâu mà mới có thể trả lời được là có nên bỏ học hay không. Bỏ học chính xác chỉ là bỏ trường học thôi, chứ không phải là không học nữa đâu, nếu không muốn nói là phải học nhiều gấp 2-3 lần những người đang ngồi trên giảng đường.
    Theo em nghĩ những người có trí thông minh bình thường, tham vọng bình thường, bản lĩnh bình thường thì nên chăm chỉ học hành để tìm 1 công việc bình thường mà làm.
  9. alanh9

alanh9 Thành viên mới

Mọi người zả nhời dài dòng quá
    Không
  10. tybalitore

tybalitore Thành viên mới

Tôi cũng đang có ý định bỏ học
    sau 4 năm mài đũng tren ghế nhà trường,tôi cũng nhận ra trường học không phải là nơi tốt để chúng ta học thành người,mà đó chỉ là nơi để chúng ta tim kiếm những bằng cấp để vừa lòng cha mẹ.
    tất cả nhưng người giỏi mà tôi biết đều nói nơi chung ta hoc được nhiều nhất là công việc,kinh nghiệm chứ o phải 3 cái lý thuyết suông ở trường.