1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

CÓ NÊN CHO TRẺ HỌC ĐÀN PIANO SỚM?

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi Thuylienlotus, 10/10/2016.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Thuylienlotus

Thuylienlotus Thành viên mới

Piano là vua của các loại nhạc cụ, vừa đẹp vừa sang và là nền tảng nhạc lý cho các loại nhạc cụ khác, nó thích hợp cho các em có tính cách thông minh, nhạy cảm, sâu lắng... Vì vậy đa phần phụ huynh chọn piano cho trẻ theo học, Tuy nhiên nhiều bố mẹ boăn khoăn không biết trẻ bao nhiêu tuổi thì thích hợp để bắt đầu học.

Theo kinh nghiệm dạy Piano lâu năm tại PIANOCLASS , giáo viên thường khuyến khích trẻ 7-8 tuổi, ở tuổi này bàn tay các em đã cứng cáp có đủ sức mạnh để thao tác trên bàn phím piano và giai đoạn này trẻ tiếp thu âm nhạc rất nhanh do sự phát triển đặc biệt của thính giác, Tuy nhiên cũng có nhiều em học sớm hơn và các em cũng chơi piano rất giỏi.

Ở giai đạo sớm hơn các em rất thích các đồ vật phát ra âm thanh , nhưng khi vào học thì lại mau chán, giáo viên phải dỗ dành, năn nỉ trong từng tiết học. Một giáo viên tốt sẽ biết cách khéo léo vừa dạy vừa chơi để gây hứng thú cho các bé. Tùy theo từng trẻ mà áp dụng linh động các phương pháp dạy khác nhau. Ở tuổi này phụ huynh chỉ nên cho trẻ làm quen với nhạc cụ - không nên ép trẻ học nhiều quá làm mất cảm hứng của trẻ.

Điều quan trọng nhất trong việc dạy đàn Piano cho trẻ em là giáo viên phải hiểu tâm lý trẻ, biết cách duy trì được sự đam mê, hứng khởi cho các em. Vì giai đoạn này trẻ rất hiếu động khám phá thế giới nhưng cũng rất hay mất tập trung và nhanh chóng chán.

Ngoài việc tạo ra một kỹ năng mới và đạt tầm cao hơn về âm nhạc, chơi đàn piano có rất nhiều lợi ích thiết thực cho cả người lớn và trẻ em mà trong suốt quá trình dạy piano – Pianoclass đã đúc kết được:
    * Học Piano giúp bạn tự tin trước đám đông

Tham gia biểu diễn độc tấu piano, hoặc thậm chí chỉ cần thực hiện trước một nhóm bạn bè, có thể giúp học sinh, học viên đối phó với các triệu chứng sợ sân khấu, sợ đám đông. Thêm vào đó, tất cả các thực hành dẫn đến việc thực hiện sẽ giúp bạn tìm hiểu về sự cống hiến, tự kỷ luật, và quá trình thiết lập mục tiêu.

* Tập kỹ năng đối phó với thành công và thất bại

Đây là một kỹ năng bạn sẽ đạt được từ việc tập luyện và biễu diễn, đặc biệt là nếu bạn tham gia vào các cuộc thi piano. Tương tự như việc học làm thế nào để đáp ứng với những lời chỉ trích, bạn có thể gặp một số thất vọng trong quá trình thực hành. Một giáo viên piano tốt sẽ giúp bạn tìm hiểu làm thế nào để duy trì một thái độ tích cực, ngay cả khi mọi thứ không đi theo cách của bạn. Lâu dần tạo cho bạn một bản lĩnh, kỹ năng đối phó với thất bại và thành công trong cuộc sống sau này.

* Mở rộng các mối quan hệ xã hội

Khả năng chơi âm nhạc trong một nhóm là một kỹ năng xã hội quan trọng. Đó là một cách tuyệt vời để chia sẻ đam mê, kiến thức và hòa mình trong cộng đồng âm nhạc. Thảo luận về piano với bạn bè, với các nhạc sĩ khác là một cách để nâng cao hiểu biết của bạn về các nhạc cụ, bạn không biết nó có ích lợi thế nào đâu khi các kết nối của bạn có thể giúp bạn rất nhiều sau này trong cuộc sống!

* Hiệu quả học tập cải thiện

Các nghiên cứu đã tìm thấy rằng trẻ em bắt đầu học đàn piano trong trường lớp có phát triển nhận thức chung về không gian tốt hơn so với các bạn cùng lứa tuổi, và âm nhạc cũng có thể giúp các kỹ năng toán học. Ngoài ra, chơi piano rèn luyện các em khả năng tập trung hơn và do đó cải thiện hiệu suất học tập rõ rệt.

* Tăng khả năng phối hợp tay và mắt

Khi tập piano bạn thường vừa đọc vừa lướt phím đàn. Mắt và bàn tay của bạn phối hợp chặt chẽ với nhau. Và cả 2 tay đều làm việc độc lập nhau. Mỗi bàn tay thực hiện động tác hoàn toàn khác nhau và phải học cách làm việc cùng nhau … Điều này kích thích nhiều phần của não cùng hoạt động một lúc. Phối hợp tay - mắt là một kỹ năng rất có lợi để giúp bạn có kỹ năng phản ứng nhanh và hiệu quả trong chơi nhạc cũng như các hoạt động khác. Đồng thời tăng cường các kết nối thần kinh giữa các bán cầu não trái và não phải.

* Tăng sự nhận thức về âm thanh

Một người không tham gia vào bất kỳ loại hình âm nhạc nào khó có thể nhận biết các nốt nhạc và các hợp âm khác nhau. Một khi học piano, bạn sẽ nắm bắt những khái niệm cơ bản của lý thuyết và kỹ thuật âm nhạc, bạn có thể khám phá những biến thể khác nhau của âm thanh, nhịp điệu, những giai điệu và hòa âm… Việc nhận thức về âm thanh không chỉ tốt cho đôi tai của bạn, mà còn là cách tập thể dục rất tốt cho bộ não, là vitamin bổ ích cho tâm hồn.

Ngoài ra còn rất nhiều lợi ích nữa như: nâng cao sức mạnh cánh tay, rèn luyện khả năng đọc, khả năng ghi nhớ, tính kiên trì đạt mục tiêu ... rất rất nhiều..., mà chỉ có bạn mới khám ra được trong quá trình thực hành tập luyện.

Sau đây là 1 giai đệu piano nổi tiếng của Debussy - Arabesque No 1 do HS lớp PIANOCLASS biểu diễn:
    Bongcao thích bài này.
  2. Thuylienlotus

Cám ơn mọi người đã đọc !
    Dung_Quach thích bài này.
  3. Dung_Quach

Dung_Quach Thành viên quen thuộc

Thanks bài viết của chị ạ ..... em thix lắm ạ ..... em thich piano từ còn bé cơ .... mãi đến bây giờ vẫn vậy .... cơ mà thú thật piano vượt quá tầm với của em, em không đủ điều kiện.
    .
    Hy vọng sau này ai biết được em sẽ có cơ hội học piano .....
    Thuylienlotus thích bài này.
  4. Thuylienlotus

Cám ơn em đã đọc. Hy vọng em sẽ làm điều yêu thích từ bé.