1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Có nên chuyển ra HN ko ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi gameplay, 16/12/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. gameplay

gameplay Thành viên mới

Em ko phải người miền bắc, nhưng có thời gian học ở ngoài này 2 năm. Học xong CĐ ngành công nghệ hàn thì vào vũng tàu làm QC giám sát hàn cho 1 công ty kết cấu thép được 6 tháng , lương tầm 6 tr/ tháng. Thế nhưng vẫn thấy thiếu cái bằng ĐH nên em có dự định chuyển ra HN học liên thông kiếm cái bằng chính qui ( vì trong này chỉ cấp bằng tại chức ). Em định xin vào 1 công ty ở HN, công việc phải đi công trường, hơn nữa em nghĩ ở đây chỉ trả cho em khoảng 4,5 đến 5 tr/ tháng thôi. Có thể sẽ làm việc ở các tỉnh quanh hà nội và khả năng đi nghi sơn , thanh hoá hoặc ninh bình . Như vậy chỉ có thể học liên thông vào T7, CN được thôi.
    -Ở HN có trường nào học thứ 7, CN ko mấy bác, ngành cơ khí ?
    -Và nếu làm việc xa như vậy thì việc đi lại về HN như thế có ổn và dễ dàng ko ( khoảng cách và phương tiện đi lại ) ?
    -Với mức lương như vậy thì ăn ở và chi phí học liệu ở ngoài đó có đủ ko ?
    -Cuộc sống và làm việc, con nguời ở HN có ổn ko ( khí hậu thì em rất thích vì có 4 mùa) ? Vì lúc đi học thì cũng thấy thích cuộc sống ngoài đó nhất là HN
    Em phân vân ko biết có nên chuyển ra đó hay ko ? Đi HN hay ở lại làm việc rồi tìm kiếm cơ hội ( nhưng ko có bằng ĐH thì cũng khó ) Mong các bác góp ý
  2. computer13

computer13 Thành viên mới

nên .
  3. localcool

localcool Thành viên quen thuộc

Cơ hội ngàn năm có 1. Lập tức tiến về Hà Nội ngay không có sau này lại hối tiếc =D>
  4. crazykiller

crazykiller Thành viên mới

bằng liên thông hay bằng tại chức về cơ bản nó cũng không khác nhau nhiều lắm khi bạn chỉ cần lấy một cái danh, tôi ủng hộ bạn nếu có ý định học lên, nhưng nếu suy nghĩ về tương lai thì cái bằng tại chức không bằng được bằng liên thông, điều đó là dễ hiểu, bằng cấp không quan trọng bằng kinh nghiệm, năng lực, khi bạn đã trưởng thành quan hệ rộng, không ai đòi hỏi bằng cấp của bạn nữa đâu, bạn lên tự cân đối, nếu ở chỗ cũ bạn làm việc được nhiều thứ, thì đừng đánh đổi rồi sau hối tiếc.
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    về đi lại giữa các tỉnh và hà nội đơn giản thôi, bạn không cần lo lắng lắm. xe khách và xe buýt rất nhiều.
    học có thể là trường bách khoa hà nội, mình nghĩ đó là trường tuyển ra bằng cấp được đánh giá cao nhất.
  5. zhouzumin24

zhouzumin24 Thành viên mới

nên bác ạ. Mức lương như thế chắc là sẽ sống được. Tốt nhất theo em bác nên kiếm một công việc nào đó làm ở ngay tại hà nội, để thuận tiện cho việc di chuyển.
  6. konho

konho Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Mình biết có trường CN Hà Nội ở nhổn có đào tạo liên thông lên đại học cấp bằng chính quy, học vào các buổi tối.
  7. bluetea

bluetea Thành viên rất tích cực

Cái bạn cần là 1 cái danh (Bằng ĐH) thì học ở SG hay kiếm cơ sở đào tạo nào ở VT, cần gì phải ra tới HN.
    Đã đi làm,kinh nghiệm thực tế có, mối quan hệ cũng đang phát triển dần lên, bằng cấp chỉ là `1 cái áo bề ngoài mà thôi.
    Khi đin xinviệc mới cái kinhnghiệm và mqh của ban mới là cần thiết.
    Mà hiện tại, theo 1 số người đánh giá,mức sống ở HN cao hơn ở TP.HCM rồi đấy,với mức lương kia sẽ là cả 1 vấn đề đấy.
  8. xfreez

xfreez Thành viên rất tích cực

Theo mình thì không nên vì sao không thì cái này là do đánh giá của mình :-w
    Còn câu hỏi phụ thì đi lại từ Nghi Sơn ra HN cũng không thuận lợi sáng dậy từ 4h sáng để bắt xe ra không biết giờ có thay đổi không. Chắc vào Nghi Sơn cho dự án lọc hóa dầu hả.
  9. gameplay

gameplay Thành viên mới

Vì ở trong VT có đào tạo buổi tối nhưng cũng chỉ cấp bằng tại chức mà thôi. Còn công ty hiện nay em đang làm thì cũng ko được tốt lắm, nên tương lai thì ko làm ở đây được. Công việc của em thì ko làm ở HN được, em xin vào làm NDT, nên chắc chắn là phải đi công trường các tỉnh, những nơi xây nhà máy nhiệt điện, hóa chất, đạm .... VD : từ Thanh Hóa đi HN là 150 km , thì chắc mất khoảng 3g phải ko mấy bác ?
  10. invi.man007

invi.man007 Thành viên quen thuộc

tiền đi lại Thanh Hóa Hà Nội 1 tháng cũng mất kha khá nhỉ chưa kể ăn/ở nữa
    chúc bác lựa chọn sáng suốt